Hạng B2
2/12/12
265
1
0
46
Hôm nay em vô tình đọc được bài này, post lên đây cho các bác tham khảo. Đọc xong ngồi ngẫm nghĩ mà thấy ý nghĩa quá.

Người Mỹ dạy bài học cô bé Lọ Lem như thế đấy

Giờ học văn bắt đầu. Hôm nay thầy giảng bài Chuyện Cô bé Lọ Lem.

Trước tiên thầy gọi một học sinh lên kể chuyện Cô bé Lọ lem. Em học sinh kể xong, thầy cảm ơn rồi bắt đầu hỏi.

Thầy: Các em thích và không thích nhân vật nào trong câu chuyện vừa rồi?

Học sinh (HS): Thích Cô bé Lọ Lem Cinderella ạ, và cả Hoàng tử nữa. Không thích bà mẹ kế và chị con riêng bà ấy. Cinderella tốt bụng, đáng yêu, lại xinh đẹp. Bà mẹ kế và cô chị kia đối xử tồi với Cinderella.

Thầy: Nếu vào đúng 12 giờ đêm mà Cinderella chưa kịp nhảy lên cỗ xe quả bí thì sẽ xảy ra chuyện gì?

HS: Thì Cinderella sẽ trở lại có hình dạng lọ lem bẩn thỉu như ban đầu, lại mặc bộ quần áo cũ rách rưới tồi tàn. Leo ôi, trông kinh lắm !

Thầy: Bởi vậy, các em nhất thiết phải là những người đúng giờ, nếu không thì sẽ tự gây rắc rối cho mình. Ngoài ra, các em tự nhìn lại mình mà xem, em nào cũng mặc quần áo đẹp cả. Hãy nhớ rằng chớ bao giờ ăn mặc luộm thuộm mà xuất hiện trước mặt người khác. Các em gái nghe đây: các em lại càng phải chú ý chuyện này hơn. Sau này khi lớn lên, mỗi lần hẹn gặp bạn trai mà em lại mặc luộm thuộm thì người ta có thể ngất lịm đấy (Thầy làm bộ ngất lịm, cả lớp cười ồ). Bây giờ thầy hỏi một câu khác. Nếu em là bà mẹ kế kia thì em có tìm cách ngăn cản Cinderella đi dự vũ hội của hoàng tử hay không? Các em phải trả lời hoàn toàn thật lòng đấy !

HS: (im lặng, lát sau có em giơ tay xin nói) Nếu là bà mẹ kế ấy, em cũng sẽ ngăn cản Cinderella đi dự vũ hội.

Thầy: Vì sao thế ?

HS: Vì … vì em yêu con gái mình hơn, em muốn con mình trở thành hoàng hậu.

Thầy: Đúng. Vì thế chúng ta thường cho rằng các bà mẹ kế dường như đều chẳng phải là người tốt. Thật ra họ chỉ không tốt với người khác thôi, chứ lại rất tốt với con mình. Các em hiểu chưa? Họ không phải là người xấu đâu, chỉ có điều họ chưa thể yêu con người khác như con mình mà thôi. Bây giờ thầy hỏi một câu khác: bà mẹ kế không cho Cinderella đi dự vũ hội của hoàng tử, thậm chí khóa cửa nhốt cô bé trong nhà. Thế tại sao Cinderella vẫn có thể đi được và lại trở thành cô gái xinh đẹp nhất trong vũ hội ?

HS: Vì có cô tiên giúp ạ, cô cho Cinderella mặc quần áo đẹp, lại còn biến quả bí thành cỗ xe ngựa, biến chó và chuột thành người hầu của Cinderella.

Thầy: Đúng, các em nói rất đúng ! Các em thử nghĩ xem, nếu không có cô tiên đến giúp thì Cinderella không thể đi dự vũ hội được, phải không?

HS: Đúng ạ !

Thầy: Nếu chó và chuột không giúp thì cuối cùng Cinderella có thể về nhà được không ?

HS: Không ạ !

Thầy: Chỉ có cô tiên giúp thôi thì chưa đủ. Cho nên các em cần chú ý: Dù ở bất cứ hoàn cảnh nào, chúng ta đều cần có sự giúp đỡ của bạn bè. Bạn của ta không nhất định là tiên là bụt, nhưng ta vẫn cần đến họ. Thầy mong các em có càng nhiều bạn càng tốt. Bây giờ, đề nghị các em thử nghĩ xem, nếu vì mẹ kế không muốn cho mình đi dự vũ hội mà Cinderella bỏ qua cơ hội ấy thì cô bé có thể trở thành vợ của hoàng tử được không ?

HS: Không ạ ! Nếu bỏ qua cơ hội ấy thì Cinderella sẽ không gặp hoàng tử, không được hoàng tử biết và yêu.

Thầy: Đúng quá rồi ! Nếu Cinderella không muốn đi dự vũ hội thì cho dù bà mẹ kế không ngăn cản đi nữa, thậm chí bà ấy còn ủng hộ Cinderella đi nữa, rốt cuộc cô bé cũng chẳng được lợi gì cả. Thế ai đã quyết định Cinderella đi dự vũ hội của hoàng tử ?

HS: Chính là Cinderella ạ.

Thầy: Cho nên các em ạ, dù Cinderella không còn mẹ đẻ để được yêu thương, dù bà mẹ kế không yêu cô bé, những điều ấy cũng chẳng thể làm cho Cinderella biết tự thương yêu chính mình. Chính vì biết tự yêu lấy mình nên cô bé mới có thể tự đi tìm cái mình muốn giành được. Giả thử có em nào cảm thấy mình chẳng được ai yêu thương cả, hoặc lại có bà mẹ kế không yêu con chồng như trường hợp của Cinderella, thì các em sẽ làm thế nào ?

HS: Phải biết yêu chính mình ạ !

Thầy: Đúng lắm! Chẳng ai có thể ngăn cản các em yêu chính bản thân mình. Nếu cảm thấy người khác không yêu mình thì em càng phải tự yêu mình gấp bội. Nếu người khác không tạo cơ hội cho em thì em cần tự tạo ra thật nhiều cơ hội. Nếu biết thực sự yêu bản thân thì các em sẽ tự tìm được cho mình mọi thứ em muốn có. Ngoài Cinderella ra, chẳng ai có thể ngăn trở cô bé đi dự vũ hội của hoàng tử, chẳng ai có thể ngăn cản cô bé trở thành hoàng hậu, đúng không ?

HS: Đúng ạ, đúng ạ !

Thầy: Bây giờ đến vấn đề cuối cùng. Câu chuyện này có chỗ nào chưa hợp lý không ?

HS: (im lặng một lát) Sau 12 giờ đêm, mọi thứ đều trở lại nguyên dạng như cũ, thế nhưng đôi giày thủy tinh của Cinderella lại không trở về chỗ cũ.

Thầy: Trời ơi ! Các em thật giỏi quá ! Các em thấy chưa, ngay cả nhà văn vĩ đại (nhà văn Pháp Charles Perrault, tác giả truyện Cô Bé Lọ Lem – chú thích của người dịch) mà cũng có lúc sai sót đấy chứ. Cho nên sai chẳng có gì đáng sợ cả. Thầy có thể cam đoan là nếu sau này có ai trong số các em muốn trở thành nhà văn thì nhất định em đó sẽ có tác phẩm hay hơn tác giả của câu chuyện Cô bé Lọ lem ! Các em có tin như thế không ?

Tất cả học sinh hồ hởi vỗ tay reo hò.

Bài “Người Mỹ giảng dạy chuyện Cô bé Lọ Lem như thế đấy” để lại trong tôi một ấn tượng mạnh hơn bất cứ lời bình nào về nền giáo dục của nước Mỹ. Người thầy giáo trong bài báo ấy chẳng khác một thiên thần. Ông đem lại cho lũ trẻ lòng công bằng, tình yêu thương, tinh thần đoàn kết giúp đỡ lẫn nhau, tư duy lý tính, ý nghĩa của cuộc đời … Với cách giáo dục như thế, sao mà lũ trẻ không có tình thương, sao mà chúng còn chịu sự ràng buộc và hạn chế của những điều này khoản nọ nào đấy ?
Thi Hàn Băng (nhà báo Trung Quc)

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/4/10
3.904
52
48
Re:Người Mỹ dạy bài học "Cô bé Lọ Lem như thế đấy"!

Cách đây vài năm, em đang đánh tennis ở sân Lý Chính Thắng thì gặp con bà quản lý đang ngồi chép bài, gọi là tập viết chữ theo 1 đoạn trong sách tập viết lớp 3, câu chuyện kể về Bác như sau, em kể đại ý, không nguyên bản nhưng không xuyên tạc.

Bác Hồ và 1 anh cận vệ đang đi trên đường thì gặp 1 cây con bật gốc do gió xô. Một số trẻ em gần đó chạy lại đặt cây vào cái lỗ cũ rồi lấp đất. Bác thấy vậy mới nói sai rồi, không nên làm vậy. Thế là Bác sai anh cận vệ lấy lên, Bác sắp rễ cây thành những vòng tròn rồi mới đặt xuống lỗ lấp đất. Tụi trẻ hỏi tại sao, Bác nói sau này sẽ biết.

Nhiều năm sau, cây lớn lên, nhành cây mọc xum xuê thành những vòng tròn che mát cho cả khu chơi, lúc này Bác mới nói lý do cho bọn trẻ. Vì nếu chúng ta đặt cây như cũ thì cây sẽ mọc thẳng, không che được nhiều bóng mát như vậy.

Từ đó trở đi, em luôn tâm niệm ra sân đánh tennis thì phải vặn tay lắc hông xoay vòng múa loăng quăng trước khi chạm banh, với mong ước đường banh qua bên kia lưới nó xoáy tùm lum đối thủ khỏi đỡ. Vâng, theo gương Bác ...

Hạng D
28/11/12
1.257
80
48
45

Hay
. Em để dành mai mốt cần còn giở ra dạy F1. Thank bac chủ đã chia sẻ nhé.

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn

Bác chủ gửi bài này cho VNexpress, thanhnien hoac tuoitre để đăng đi, hôm trước có máy bài về cách GD con trẻ ở CHLB Đức cũng tương tự. Hy vọng sẽ giúp ích cho nền GD nước nhà.

Hạng B2
4/3/13
113
0
16

Câu chuyện hay.

Hạng B2
18/8/04
221
44
28
39

Bài viết có nhiều ý nghĩa về giáo dục quá.
Trước kia Em có đọc tác phẩm " vài suy nghĩ về giáo dục" của John Locke nhưng hiện tại sách này chưa được dịch qua tiếng việt. Bác nào muốn tham khảo vào đây đọc (đã lược dịch vài chục đoạn):
[link]http://www.icevn.org/vi/node/392[/link]

Hạng B2
2/12/12
265
1
0
46

wusnat nói:
Bác chủ gửi bài này cho VNexpress, thanhnien hoac tuoitre để đăng đi, hôm trước có máy bài về cách GD con trẻ ở CHLB Đức cũng tương tự. Hy vọng sẽ giúp ích cho nền GD nước nhà.
Bài này em lấy trên vnexpress.net bác ạ.

Hạng B2
2/12/12
265
1
0
46

Sau khi các bác đọc những nội dung trên, mỗi chúng ta có một cảm nhận riêng, một suy nhĩ riêng để cư xử trong cuộc sống. Em sẽ cố gắng dựa vào cách nghĩ trên và đưa ra những tình huống, vấn đề đang gây nhức nhối dư luận của người Việt chúng ta, xem xét trên các khía cạnh mâu thuẫn để giải quyết. Các bác đọc và comment nhiệt tình để chúng ta tìm ra giải pháp tốt nhất nhé.
Vì là bài đầu tiên, nên không tránh khỏi những sai sót và câu văn lủng củng, giải thích dài dòng chưa được trau truốt mượt mà lắm. Các bác chịu khó đọc và đừng chém em nhé.
Thx các bác.

Hạng B2
2/12/12
265
1
0
46

Tập: Luật giao thông cần hiểu góc độ nào!
Tại một buổi off của thành viên FFC.
Bác Rồng Lửa đang hừng hực khí thế kể về các chiến công và kinh nghiệm đối phó với xxx trên các nẻo đường sau chuyến đi xuyên Việt vào Tết nguyên đán vừa qua. Không biết là do bác là Hội trường hay bác kể chuyện hấp dẫn bằng giọng trầm ấm mà các thành viên FFC chăm chú nghe một cách kỳ lạ.
Bác Rồng: Các bác thấy câu chuyện có ly kỳ và hấp dẫn không?

FFC: quá tuyệt, quá ly kỳ, cảm động nhất là anh em OSERs hỗ trợ nhau trên đường.
Bác Rồng: các bác nhận xét thế nào?
Bác Tèo: Em thích OSERs, và cảm thông cho những anh em đi 4B. Không thích xxx “bẩn” và những chiêu trò của họ. OSERs thật tốt bụng, đáng yêu. xxx thì chuyên gia nghĩ ra các chiêu để chém OSREs và những người tham gia giao thông.
Bác Rồng: Vậy nếu trên đường đi các bác lỡ bị vi phạm giao thông và bị xxx vịn thì các bác sẽ làm gì?
Mợ Gofee: Thì chúng ta sẽ giở chiêu bài năn nỉ, ỉ ôi, lại chuẩn bị tâm lý móc súng ra chiến, lại … lại… và lại phải làm hư xxx. Leo ôi, nghĩ mà phải đi lại, chạy lên, chạy xuống xử lý các thủ tục giấy tờ là thấy ớn rồi!:mad::mad:
Bác Rồng: Phán một câu xanh rờn “Bởi vậy, kinh nghiệm của em là các bác nhất thiết phải tuân thủ luật giao thông, nếu không thì sẽ tự gây rắc rối cho mình và cho người khác. Ngoài ra, các bác ai cũng biết “PHÍA TRƯỚC VÔ LĂNG LÀ SỰ SỐNG, HÃY LÁI XE BẰNG CẢ TRÁI TIM”. Hãy nhớ rằng chớ bao giờ say xỉn mà lái xe. Các Mợ thì lại càng phải chú ý: Khi lái xe cấm đi giầy cao gót, nghe điện thoại, hay nhìn gương để ngắm nhan sắc mình.:D
Một vấn đề đặt ra là. Nếu các bác là xxx thì các bác có xử lý những em vi phạm luật giao thông hay không?
Bác Phá HT lên tiếng gay gắt: Gặp em là em cho tụi nó lên dĩa hết, em Vợ sao mà nhịn. Xử phạt thật nặng, bỏ tù mọt gông những thằng chạy láo, chạy ẩu, cúp đầu xe, đánh võng gây tai nạn. Em rất búc xúc tụi này. Cho em quyền là em chơi luôn, không ý kiến, không năn nỉ ỉ ôi gì ráo. BB xong mới tính.

Bác Rồng: Bình tĩnh bác, tại sao búc xúc thế?
Bác Phá HT: Vì bảo vệ công lý, vì bảo vệ sự an toàn của những người tham gia giao thông và vì xây dựng một môi trường giao thông an toàn trên toàn đất nước chúng ta. Vì chấn chỉnh ý thức tham gia giao thông đang xuống cấp một cách trầm trọng của người Việt Nam chúng ta. Em muốn… muốn, vạn lần mong muốn một xã hội mà con người biết nhường nhịn, ứng xử với nhau một cách “NHÂN VĂN” bằng cái tâm của “người” chứ không phải bằng “con”.

Bác Rồng: Yeah, em đồng ý với bác. Nhưng đôi khi chúng ta thường cho rằng xxx dường như đều chẳng phải là người tốt. Thật ra họ chỉ không tốt dưới con mắt của những người vi phạm, đã vi phạm và từng vi phạm luật. Tại sao? xxx không phải hoàn toàn là người xấu, chỉ có điều họ chưa biết cách xử lý sao cho người tham gia giao thông cảm kích và kính trọng họ mà thôi. Xét một góc độ khác: xxx bắt 4B tham gia giao thông một cách tùy tiện, lung tung thậm chí tìm mọi cách để xử phạt, tìm ra những lỗi vớ vẩn của họ… Thế tại sao các bác 4B vẫn ra đường, vẫn bị xxx bắt và vẫn (lại vẫn) làm hư xxx? Sao cất xe ở nhà, đi bộ cho lành!

Cái này thì để em nói, một âm thanh và 1 thân hình quá cỡ đứng lên (ahhhhh, lão béo H.Vit đây mà:D): Em phải đi xe để lo cơm, áo, gạo tiền, vì gia đình, vì cuộc sống và vì không ai cấm em không được đi xe ra đường; Em vẫn tin vào pháp luật, tin vào xã hội chúng ta, tin vào những người xung quanh ta vẫn có những người tốt; Và những người xấu cần phải để cho họ lòi mặt ra để pháp luật xử lý.
Đúng, Bác nói đúng nè, vote bác một phiếu! Theo em, nếu một xã hội không có các quy chuẩn pháp luật thì chúng ta sẽ có cuộc sống không yên lành, xe cộ sẽ bát nháo ngoài đường, ý thức, trách nhiệm của mỗi công dân bị quăng sọt rác hết và con người sẽ trở lại bản chất của động vật hoang dã (phần con lớn hơn phần người - TG). Lão đạp lút ga lên tiếng (Mịa, ko đi Ford mà cũng bon chen với Ford:D, phạt 3 lon một chỗ
)
Good good quá đi thôi các bác. Vậy bài học đặt ra:
HÃY CHẤP HÀNH LUẬT KHI THAM GIA GIAO THÔNG, CHO XXX "BẨN" BIẾN KHỎI XÃ HỘI, KHÔNG CÓ ĐẤT LÀM ĂN

DZO DZO CHEM PHẦN CHEM NÀO