Hạng C
25/4/17
908
1.292
93
35
E

Do may mắn thôi & chút liều! Mình mua miếng đất Nhơn Trạch cuối 2013, lúc đó chưa cưới vợ,lương lúc đó cũng tầm 16-17tr (mua 300tr, vốn tứ có 80tr, mượn người nhà mua xong vay bank trã lại). Hơn 1 năm sau cất cái nhà c4 ở dưới đó luôn + lấy vợ
--- >Em nghĩ làm chỗ cũ qua cty mới lương thấp hơn nhưng được cái tự do thoải mái để đưa đón con, lúc này cũng trả đã trã hết nợ cái nhà này.
Đến cuối 2017 thì 2 đứa thấy đi lại qua phà hàng ngày ngán quá nên liều mua cái chung cư q9 (total 950tr, tiền để dành tầm 200tr + vay NH, mượn ít, tính ra gần như tay ko bắt giặt), giờ căn hộ chuẩn bị có sổ hồng rồi & em vẫn làm cty kia lương tăng được 17tr (tính ra mình nhảy việc hơn 4 năm quay lại mức lương cũ, kaka)
P/S: vợ chồng em lương same nhau!
Hiện tại cái nhà dưới kia đang gia đình thuê, bữa hỏi em bán lại ko để mua luôn, mà em chưa bán, vì nếu so với số tiền, khoảng cách đi lại & diện tích thì 105m2 full thổ dưới đó giờ bán ko đổi được miếng đất 1/2 diện tích ở ngoại ô HCM! Nên thôi để dành đó!

xét về độ liều thì Bác ko lầy bằng mình,

cầm 300 đi vay 500 mua cái nền Nam Khang quận 9,
Đúng là phải năng động, kiên trì mới có nhà SG hen.

ừa xét về độ máu và liều thì mình đã có dịp kinh nghiệm chia sẻ từ nhiều bác trên này, Bản thân cũng đã lên bờ xuống ruộng nhiều phen mới có dc ít bđs he he

Hạng C
3/6/16
707
1.280
93
mình thử nhé ví dụ nha, nhưng cái này phải tính làm từ thời cuối 2016 or trễ nhất năm 2017 họa may làm dc, đi làm để dành trước vốn 200tr, mua cc ehomes q9 lúc giá còn 660tr/ căn 2016 hình như vậy, còn lại 400 góp 15 năm lãi ưu đãi (7.9%) => trả gốc 2.3tr + 2.7tr lãi = 5tr cả gốc lãi, lấy căn hộ cho thuê 4tr vậy chi bù thêm 1 tr để trả bank

lương 17tr trả tiền nhà vay bù 1tr như ở trên còn lại 16tr, 8tr xài chi phí cá nhân + share phòng trọ, còn lại dư 8tr/tháng

Để dành 150tr năm 2017 qua Nhơn Trach mua 1 cái nền bé bé tầm 600tr, vay 450tr trong 15 năm lãi 9% /năm vay 12 tháng => vốn gốc trả 2tr8 + lãi 3.4tr = 6.2tr

8tr dư - 6.2tr = 1.8tr uống cà phê he he, như vậy vừa có cái cc xì gòn, vừa có miếng cắm dùi Nhơn choạch
Bác có vẻ gắn bó với NL nhỉ. Tôi cũng đang ở EHomes Phú Hữu đây :D
Giá căn XH 40m2 lúc mở bán có 580tr thôi bác.

Hạng C
3/6/16
707
1.280
93
:)) ngon, chúc Bác vui vẻ
Nói chung hàng NL đầu tư được. Tôi cũng có 1 căn ở Kikyo. Hồi trước cũng tính mua Akari với Mizuki mà thấy làm giá quá nên bỏ. Trước đó canh hụt cái dự án bên XLHN vì sale biết tin trễ quá, cái dự án đó nghe nói sang tay trong 1 tuần lời 100tr :(

Hạng D
12/7/13
2.061
7.578
133
Hồ Chí Minh
Bác có vẻ gắn bó với NL nhỉ. Tôi cũng đang ở EHomes Phú Hữu đây :D
Giá căn XH 40m2 lúc mở bán có 580tr thôi bác.
đâu phải ai cũng có duyên mua được căn này đâu, xếp hàng xét duyệt thấy bà
giờ bán ra tầm 900 phải k nhỉ

Hạng D
12/7/13
2.061
7.578
133
Hồ Chí Minh
E

Do may mắn thôi & chút liều! Mình mua miếng đất Nhơn Trạch cuối 2013, lúc đó chưa cưới vợ,lương lúc đó cũng tầm 16-17tr (mua 300tr, vốn tứ có 80tr, mượn người nhà mua xong vay bank trã lại). Hơn 1 năm sau cất cái nhà c4 ở dưới đó luôn + lấy vợ
--- >Em nghĩ làm chỗ cũ qua cty mới lương thấp hơn nhưng được cái tự do thoải mái để đưa đón con, lúc này cũng trả đã trã hết nợ cái nhà này.
Đến cuối 2017 thì 2 đứa thấy đi lại qua phà hàng ngày ngán quá nên liều mua cái chung cư q9 (total 950tr, tiền để dành tầm 200tr + vay NH, mượn ít, tính ra gần như tay ko bắt giặt), giờ căn hộ chuẩn bị có sổ hồng rồi & em vẫn làm cty kia lương tăng được 17tr (tính ra mình nhảy việc hơn 4 năm quay lại mức lương cũ, kaka)
P/S: vợ chồng em lương same nhau!
Hiện tại cái nhà dưới kia đang gia đình thuê, bữa hỏi em bán lại ko để mua luôn, mà em chưa bán, vì nếu so với số tiền, khoảng cách đi lại & diện tích thì 105m2 full thổ dưới đó giờ bán ko đổi được miếng đất 1/2 diện tích ở ngoại ô HCM! Nên thôi để dành đó!
quá liều, bạn này may mắn được sự hỗ trợ từ gia đình nữa, lương 2 vợ chồng vậy cũng cao

Hạng C
3/6/16
707
1.280
93
đâu phải ai cũng có duyên mua được căn này đâu, xếp hàng xét duyệt thấy bà
giờ bán ra tầm 900 phải k nhỉ
Cỡ 800-850 bác. Nếu là căn thương mại thì trên 1tỷ. Mà nói thiệt với chất lượng nhà ở đây mua 1tỷ là quá mắc. Mặc dù mình là người hưởng lợi nhưng cũng không muốn trục lợi từ việc nâng giá vô tội vạ như vậy.
Mà hồi đó em cũng chẳng xếp hàng chờ gì ráo. Thấy bài đăng trên face, thế là inbox hỏi sale xong cọc luôn đợt đầu. Tới hôm mở bán thì bốc đại một căn tầng xấu rồi nhờ sale thấy ai bỏ hàng thì đổi lại cho mình. Chả phải chờ duyệt hồ sơ gì cả.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: hunghtl
Hạng C
3/6/16
707
1.280
93
quá liều, bạn này may mắn được sự hỗ trợ từ gia đình nữa, lương 2 vợ chồng vậy cũng cao
Hồi trước em mua căn hộ bên Q2, trong túi có vỏn vẹn 30% tiền nhà. Vay bank gần 1tỏi để mua. Sau đó cho thuê nhà bằng đúng số tiền trả bank luôn. Được 3 năm thì bán lại lời 1 ăn 1 :D

Tập Lái
12/5/17
46
86
18
Muốn có nhà Sài Gòn theo mình thì phải bớt En joy, phải chấp nhận hạn chế chỉ tiêu để tích lũy một thời gian . Mình thấy có nhiều bạn suy nghĩ rất Tây, thu nhập ngàn USD nhưng làm là phải tận hưởng du lịch, sáng chảnh ABC các kiểu ... Đừng nói chuyện nhà cửa khi vợ bệnh con đau, cha mẹ có chuyện thì ngửa mặt than trời. En joy vừa thôi các bạn ạ. :D:D

Hạng B2
13/3/18
228
1.140
93
Đúng là phải năng động, kiên trì mới có nhà SG hen.
đúng rồi, quan trọng là đã xác định mua nhà là phải biết chắt chiu, hehe, thông cảm gốc miền trung sinh ra lớn lên ở
Gia đình bần nông anh ơi, em mượn ít của ông anh (tiền cty), xong nộp sổ vào bank lấy tiền trả liền ah! Hồi đó vay có 160tr thui ah!

• Like
Reactions: VHMK