Status
Không mở trả lời sau này.
MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
75.880
113
Có bác ơi, bác muốn đi xem nhà hẹn em trước nhé, xem mấy căn đang có hợp đồng thuê khó lắm, gặp khách khó tính thì chịu, bác có thể đi xem vài căn trống trước xem thế nào rồi quyết định đi xem căn đang thuê, tầm 5-6h thì xem được mấy căn có hđt nha bác, lúc đó khách thuê mới ở nhà
mua bán căn hộ PMH thì vẫn làm 2 Hợp đồng phải không bác?
1 HD tay với giá thực, 1 HD ra công chứng với giá thấp?

• Like
Reactions: Mr.Hoai-MBBank
Hạng B2
20/9/14
302
4.956
93
Quận 7
www.thaiduongvision.com
mua bán căn hộ PMH thì vẫn làm 2 Hợp đồng phải không bác?
1 HD tay với giá thực, 1 HD ra công chứng với giá thấp?
Không phải HD tay bác ơi, 1 hợp đồng bên cty môi giới làm chứng ghi rõ từng giai đoạn thanh toán, có điều khoản thống nhất khai thuê giá bao nhiêu, sau đó ra công chứng thì bên công chứng làm hợp đồng mua bán và đóng thuế theo HĐ mua bán của phòng công chứng.

• Like
Reactions: Mr.Hoai-MBBank
MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
75.880
113
Không phải HD tay bác ơi, 1 hợp đồng bên cty môi giới làm chứng ghi rõ từng giai đoạn thanh toán, có điều khoản thống nhất khai thuê giá bao nhiêu, sau đó ra công chứng thì bên công chứng làm hợp đồng mua bán và đóng thuế theo HĐ mua bán của phòng công chứng.
HD do Môi giới làm chứng có giá trị mua bán đúng thực tế, có thanh toán thực tế?
HĐ mua bán của phòng công chứng có giá thấp, và không dùng để thanh toán thực tế?

Hạng B2
20/9/14
302
4.956
93
Quận 7
www.thaiduongvision.com
HD do Môi giới làm chứng có giá trị mua bán đúng thực tế, có thanh toán thực tế?
HĐ mua bán của phòng công chứng có giá thấp, và không dùng để thanh toán thực tế?
cái này gọi là lách luật đó bác, 2 hợp đồng có giá trị như nhau nếu ra trước pháp luật, HĐ mua bán của phòng công chứng không phải mặc đinh là giá thấp, cái này do thỏa thuận giữa 2 bên, bằng hoặc thấp hơn giá trị thực, trừ trường hợp khai giá quá thấp thì bên thuế sẽ áp biểu giá khung của nhà nước. Như bác cho thuê nhà cũng vậy, 1 hợp đồng ký với khách = giá usd để tránh mất giá, 1 hợp đồng khác khai tiền việt và thấp hơn để tránh phải đóng thuế và bị phạt nặng nếu giao dịch = usd. Nếu bác muốn khai đủ (= giá bán thực) thì chủ nhà cũng ok thôi ạ, như vậy thì 2 bên bán và mua cùng đóng thuế cao, bán 2% tncn và mua 0.5% thuế trước bạ.

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
75.880
113
cái này gọi là lách luật đó bác, 2 hợp đồng có giá trị như nhau nếu ra trước pháp luật, HĐ mua bán của phòng công chứng không phải mặc đinh là giá thấp, cái này do thỏa thuận giữa 2 bên, bằng hoặc thấp hơn giá trị thực, trừ trường hợp khai giá quá thấp thì bên thuế sẽ áp biểu giá khung của nhà nước. Như bác cho thuê nhà cũng vậy, 1 hợp đồng ký với khách = giá usd để tránh mất giá, 1 hợp đồng khác khai tiền việt và thấp hơn để tránh phải đóng thuế và bị phạt nặng nếu giao dịch = usd. Nếu bác muốn khai đủ (= giá bán thực) thì chủ nhà cũng ok thôi ạ, như vậy thì 2 bên bán và mua cùng đóng thuế cao, bán 2% tncn và mua 0.5% thuế trước bạ.
e chả hiễu gì cả, bác nói cụ thể hơn được không?

Hạng B2
20/9/14
302
4.956
93
Quận 7
www.thaiduongvision.com
bác hiểu đơn giản là người bán cần khai giá thấp để đóng thuế thấp vậy thôi ạ, ví dụ giá bán 4 tỷ, bên bán đóng thuế 2% là 80 triệu, bên mua đóng 0.5% là 20 triệu. Nếu khai 2 tỷ, bên bán chỉ phải đóng 40 triệu. Bên mua đóng 10 triệu. 2 bên cũng có lợi chưa ạ? Chỉ là làm làm điều pháp luật không cấm để khỏi mất tiền cho nhà nước ạ, nếu là công dân gương mẫu bác không cần quan tâm vụ này làm gì cho mệt, mua đúng giá, khai thuế đủ :).

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
75.880
113
túm lại là có làm 2 HD như sau hay không?
HĐ mua bán của phòng công chứng có giá thấp, và không dùng để thanh toán thực tế, chỉ để làm hồ sơ sang tên?​

• Like
Reactions: thai.bds
Hạng B2
20/9/14
302
4.956
93
Quận 7
www.thaiduongvision.com
túm lại là có làm 2 HD như sau hay không?
HĐ mua bán của phòng công chứng có giá thấp, và không dùng để thanh toán thực tế, chỉ để làm hồ sơ sang tên?​
ĐÚng rồi bác

Hạng B2
20/9/14
302
4.956
93
Quận 7
www.thaiduongvision.com
bác có xem thêm căn hộ bên Phú Mỹ Hưng nữa không ạ? có căn SKygarden 3, dt 71m2 có sân vườn 20m2 nữa, HĐT 750usd bán 3.1 tỷ. Cần gì bất động sản bên này alo em!

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
75.880
113
để hôm nào rảnh em mới sang được

Status
Không mở trả lời sau này.