Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
6/8/14
3
261
48
33
Nhưng nếu tiền ko đủ mua thì làm sao hả bác? Thì phải vay, mà vay thì sợ lãi suất. Nên câu hỏi của em là: nếu tiền chỉ có 50% thôi thì làm gì giờ, đợi tích cóp thêm cho đủ thì sợ mất giá, mà vay cho đủ để mua thì sợ lãi suất?
Giai đoạn này nhà đầu tư ko nên sử dụng đòn bẩy tài chính đâu bác ạ
E đến h đầu tư 5 năm r , chưa bao h vay ngân hàng , quá nguy hiểm

• Like
Reactions: chicong16
Tập Lái
6/8/14
3
261
48
33
Haha đã bảo lần này ko giống như mấy lần khác mà
Chắc dìm cho mấy anh yếu tim xả hàng rẻ ra cho mấy anh lớn mua đây mà

Tập Lái
29/4/15
22
65
13
Nhưng nếu tiền ko đủ mua thì làm sao hả bác? Thì phải vay, mà vay thì sợ lãi suất. Nên câu hỏi của em là: nếu tiền chỉ có 50% thôi thì làm gì giờ, đợi tích cóp thêm cho đủ thì sợ mất giá, mà vay cho đủ để mua thì sợ lãi suất?

E nghĩ tùy điều kiện mỗi người, ko có câu trả lời chung đúng cho tất cả.
Nếu là e thì e vay mua thôi. E ko sợ lãi suất, vì thực ra chi phí lãi vay 8%, hay 10% không quyết định đến thắng thua của cả deal. Ví dụ bác mua lô đất 1 tỷ vay 100%, mua vị trí đẹp giá tốt, 1năm sau bán 1.2 tỷ. Trừ lãi vay 10% là 100tr, còn lãi 100tr. Nếu lãi suất có tăng lên 12% thì bác vẫn lãi 80tr. Nghĩa là bác mua được hàng tốt, thì chi phí lãi vay tăng 1 vài % ko ảnh hưởng gì.
Theo view của e, lãi suất sẽ chỉ tăng nhẹ vào năm sau, chưa có gì xấu. Hiện giờ các banks đang cho vay mua đất lãi 7.5-8% năm đầu, và 10-11% các năm tiếp theo. Đây là giai đoạn có mức lãi suất thấp nhất trong 10 năm qua. Kể cả năm sau lãi suất có tăng 1% thì vẫn còn là mức lãi suất cho vay hấp dẫn ở VN.

Hạng C
27/6/15
983
5.136
93
35
Rút kinh nghiệm để sau khỏi ước thì giờ huyết liec vay và phang chục lô gần vincity đi bạn Rồng... Hi hi

:) Thiệt có máu em phang chục lô, chờ VIn lên ùi em chốt mua lại mấy nền khu DXH - Phú Hữu coi như an tâm về hưu sớm haha..

Hạng C
27/6/15
983
5.136
93
35
E nghĩ tùy điều kiện mỗi người, ko có câu trả lời chung đúng cho tất cả.
Nếu là e thì e vay mua thôi. E ko sợ lãi suất, vì thực ra chi phí lãi vay 8%, hay 10% không quyết định đến thắng thua của cả deal. Ví dụ bác mua lô đất 1 tỷ vay 100%, mua vị trí đẹp giá tốt, 1năm sau bán 1.2 tỷ. Trừ lãi vay 10% là 100tr, còn lãi 100tr. Nếu lãi suất có tăng lên 12% thì bác vẫn lãi 80tr. Nghĩa là bác mua được hàng tốt, thì chi phí lãi vay tăng 1 vài % ko ảnh hưởng gì.
Theo view của e, lãi suất sẽ chỉ tăng nhẹ vào năm sau, chưa có gì xấu. Hiện giờ các banks đang cho vay mua đất lãi 7.5-8% năm đầu, và 10-11% các năm tiếp theo. Đây là giai đoạn có mức lãi suất thấp nhất trong 10 năm qua. Kể cả năm sau lãi suất có tăng 1% thì vẫn còn là mức lãi suất cho vay hấp dẫn ở VN.

Vay mua đất, quan điểm em không sợ lại suất tăng, mà em sợ cái hệ quả của nó là LS tăng dẫn đến mất thanh khoản thôi, lúc đó mún bán mà không được. Cầm trự trả lãi 1 thời gian mà lâu quá thì thế nào bị thu hồi tài sản, hehe..

Nếb em chỉ dùng đòn bẩy với tài sản thanh khoản cao như chứng khoán, vàng..

Hạng C
25/4/17
909
1.294
93
35

Liệu cơm gắp mắm, good luck nha Bác

Hạng B2
28/10/11
227
730
93
Giai đoạn này nhà đầu tư ko nên sử dụng đòn bẩy tài chính đâu bác ạ
E đến h đầu tư 5 năm r , chưa bao h vay ngân hàng , quá nguy hiểm
Không phải ai cũng có điều kiện để đầu tư bằng vốn tự có như bác ạ. Quan trọng là kỳ vọng về lợi nhuận và khả năng chi trả, chịu đòn của mình tới đâu thôi.
Bác lo ngại biến động lãi suất thì trên thị trường có những ngân hàng có chính sách lãi suất ổn định trong trung hạn như Shinhan Bank, Standartchateted... cố định từ 3-5 năm ở mức hơn 8%.

• Like
Reactions: runaway2310
Tập Lái
6/8/14
3
261
48
33
Không phải ai cũng có điều kiện để đầu tư bằng vốn tự có như bác ạ. Quan trọng là kỳ vọng về lợi nhuận và khả năng chi trả, chịu đòn của mình tới đâu thôi.
Bác lo ngại biến động lãi suất thì trên thị trường có những ngân hàng có chính sách lãi suất ổn định trong trung hạn như Shinhan Bank, Standartchateted... cố định từ 3-5 năm ở mức hơn 8%.
Vốn e cũng ko nhiều bác ạ
Chỉ là khi bước chân ra làm ăn em tâm niệm là ko dc " tham " vì càng tham sẽ càng dễ chết bác ạ
Cứ liệu cơm gắp mắm thôi. Vậy mà vui , tiền kiếm đủ là dc r còn hơn giàu mà lo

Status
Không mở trả lời sau này.