Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
25/9/07
98
8
8
Cái này em hỏi có liên quan đến bds và xây dựng hy vọng để ở đây được :D

Số là em dự tính xây 1 căn nhà phố ở q7, khu đường số. Nhà phố 4x16 thôi các bác, không to được.

Em dự tính là xây nhà sẽ kèm theo làm hầm để xe và để các loại tài sản hằm bà lằng nhằng ve chai của em. Tuy nhiên ngó đi ngó lại thì ít người làm hầm (bán hầm) quá. Có lẽ vì Q.7 đất quá yếu chăng? Hay là vì lý do gì khác?

Có bác nào có nhà ở Q.7 có hầm để xe, chia sẻ kinh nghiệm với em với.

Em thì thích có 1 khu vực giống như garage xe của bọn MỸ vậy, để xe và sửa xe, để đồ nghề,... Tính em thích chọc ngoái lắm. Kẹt nổi Sài gòn đất chật người đông, chổ đâu mà làm cái garage như Mỹ được

Nhân tiện bác nào làm xây dựng giúp dùm em áng chừng chi phí cho cái tầng hầm này cỡ bao nhiêu tiền để em còn liệu thóc lúa nữa

Hạng C
6/1/11
920
9
18
Bên Him Lam Kinh Tẻ toàn xây hầm không đó bác. Có điều bên đó bề ngang đất ít nhất là 5m.

Hạng C
6/11/09
592
5
18
16m xây hầm hơi bị ngắn, nếu làm hầm lửng thì ok. Bên PMH mình thấy họ làm hầm mà xe vào 1 nửa nằm dưới hầm, 1 nửa nằm trên dốc. Mà nghe nói 1 tầng hầm = 3 tầng nổi nên hao $ đó.

Hạng D
11/5/09
1.048
2.988
143
Cái quan trọng là chỗ bác có bị ngập không? Nếu lâu lâu để xe trong hầm mà trời mưa lớn + triều cường, nước ngập tràn vào Gara thì ....

Hạng D
4/6/10
1.063
850
113
HCMC
Bác nói đường số nên em không biết khu nào nên chẳng dám nói to, về cơ bản thì đất nền Q7 không thể nào bằng nền gò vấp được, bản thân đất q7 là đầm lầy, cỏ dại mọc nên không có chân. Nếu bác làm hầm thì hơi tốn chi phí cho việc đảm bảo nền móng.

Hạng B2
27/11/10
123
0
18
làm hầm tốn kém đủ đường. Bên bác nếu ko khống chế chiều cao thì với diện tích này cứ vươn lên chứ đừng nên chui xuống.

Hạng C
2/5/11
770
32
28
kentnguyen2008 nói:
làm hầm tốn kém đủ đường. Bên bác nếu ko khống chế chiều cao thì với diện tích này cứ vươn lên chứ đừng nên chui xuống.
phần lớn khu mới bị khống chế chiều cao bác ơi
bên khu em cho xây hầm 80cm cao hơn cốt nền nhưng sợ ngập nên không dám xây. hiện giờ khu mình không ngập nhưng biết đâu thời thế thay đổi :D

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
Em k biết Q7 bác đoạn nào nhưng Q7 nhà bạn em cứ phải nâng nền cao lên cho khỏi ngập. Đằng này bác lại đào xuống..hehe.
Bác xây lệch tầng đi, em thấy cũng đẹp mà. Đầu tiên vào gara rùi lên tí tới nhà bếp..v.v

Hạng D
29/10/03
1.305
365
83
Vietnam
Nhà dài 16m thì không nên xây lệch tầng, hơi ngắn/nhỏ, ra khỏi phòng chỉ thấy cầu thang, nhà bác 4m ngang thì càng không nên.
Bác xây hầm vô tư, không lo ngập, thiết kế 2 máy bơm tự động. Sau khi trừ ramp dốc thì hầm của bác còn khoảng 10m, giả sử 16m đã trừ lộ giới.

Hạng B1
25/9/07
98
8
8
Khu đường số là khu cạnh Nguyễn Thị Thập khúc gần Lotte đó các bác.

Em cũng biết là nền đất Q.7 yếu xìu đào 1 chút là nước tùm lum thi công khó khăn tốn kém. Chứ như đất gò cứng như nhà bà cô em ở Q.10 thì em chơi liền khỏi phải nghĩ.

Chắc là làm hầm lửng thôi hả được không các bác?

Bên Him Lam em mới qua coi đúng là có xây hầm lửng nhiều. Nhưng bên đó rộng, còn bề ngang 4m như nhà em có khả thi không?

Status
Không mở trả lời sau này.