Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
Dinh.REAL nói:
the kid nói:
Dinh.REAL nói:
@Thekid, Vusao: Không phải đâu các bác !
<span style=""color: #ff0000;"">Dù có phạm lộ giới hay ko thì trong sổ cũng thể hiện ah</span>, tùy theo bản vẽ hiện trạng của bác được vẽ năm nào thôi. ( Bản vẻ ở trên trong hình 8,9,10,11,12 là phần diện tích nhà, thể hiện ở sổ khác, phần đất còn lại bao xung quanh bao gồm phần trắng và gạch xéo chính là phần bị LG.

@Vankhanh: Chào bác!
Lâu rồi mới gặp.
Diện tích trong sổ năm 2008, bản vẽ hiện trạng thì năm 2012 (mới vẽ và được công nhận, ký tên, đóng dấu và thể hiện cả lộ giới.)
nếu muốn đủ diện tích theo thực tế thì đăng ký thêm (nguồn gốc sử dụng, quá trình phải rõ ràng).
tùy thời điểm mà công nhận bác ah.
e hiểu là ý bác nói đất thì nhiều mà sổ công nhận ít phải kg ?
Theo e thấy thì phần gạch xéo là đất lúa (trong lộ giới là 300m2) đã có sổ, phần ... 8->12 đã có sổ hồng làđất ở (có lẽ chủ hợp thức hóa theo hạn mức), nay còn lại 100,6m2 chưa có giấy và đang làm thủ tục đề nghị cấp giấy. ==> diện tích nhà là 266m2, có rất nhiều con cháu đang ở, phần này là 1 sổ riêng nên ý của bác chưa đúng.
Bản vẽ kg có giá trị gì cả, chỉ là đo theo ranh chỉ dẫn của chủ sử dụng. Việc cấp giấy là do chủ sử dụng đăng ký và Phòng TNMT, phường kiểm tra nguồn gốc, quá trình sử dụng có đúng kg để cấp giấy.
Đúng là trong hay ngoài lộ giới đều thể hiện, nhưng quan trọng là chủ sử dụng có đăng ký hay không. Nếu không đăng ký thì bản vẽ hiện trạng trên sổ vẫn thể hiện nhưng chú thích là không công nhận và diện tích đương nhiên sẽ không có phần này.
Cảm ơn bác và hôm nay em lên gặp được bạn của chị bạn, chị ấy chỉ cho thằng em rể của bạn chị, cuối cùng lộ trình để làm việc như sau:
1. Muốn cập nhật thông tin mới trên bản vẽ hiện trạng 2012 thì mang hồ sơ gốc lên, tất cả giấy tờ kể cả bản vẽ hiện trạng cũ + ra cơ quan ông an phường xã xác nhận nguồn gốc để xem nguồn gốc đất có đúng của gia đình hay ko.
2. Qua đó họ sẽ dựa vào hồ sơ cũ để dò lại nguồn gốc giấy tờ, các thông tin liên quan đến miếng đất có lưu trên STNMT Quận.
3. Hạn mức 200m2, nếu gia đình có nhiều người thì tăng hạn mức được ko ta?
nói chung trả lời bác cũng toàn mò ra kg chứ có thấy mặt mũi cái sổ đâu, sổ nếu cấp mới sẽ ghi theo quyết định, chuyển mục đích thì ghi CMD hay nhận chuyện nhượng,... mới biết đc.
nếu diện tích 2 sổ cộng lại vẫn chưa có phần diện tích 100m2 này thì làm thủ tục đăng ký bổ sung. Nếu nguồn gốc là sử dụng từ đó giờ thì quá khỏe, còn nhận chuyện nhượng thì xem có phần này không,... phường sẽ xác nhận, quận sẽ cấp.
Hạn mức thì tùy địa phương, hạn mức chứ kg phải định mức như điện nước mà bác nói nhiều ng :D.
Có thể lách bằng cách phần diện tích đó cho ng khác đứng tên đang ký thì sẽ không bị vượt, với điều kiện phường chịu xác nhận và giấy tờ số nhà, ... liên quan cũng phải có cơ sở tí.

Status
Không mở trả lời sau này.