Hạng C
30/9/04
755
1.945
93
Hồi đầu e cài ngữ cảnh kiểu như nếu ban đêm mà có người đi lại thì loa trong phòng ngủ sẽ kêu cọc cọc, nhiều đêm đang ngủ nó báo cọc cọc làm són đái, mà cũng ko dám đi xuống phòng khách coi, mở camera dòm thì ko thấy gì, riết tắt cmnl :D

Còn mình bị vụ báo khói. Mấy bữa trời Sài Gòn không khí ô nhiễm quá, cái sensor báo khói ở hành lang nó bị báo động giả. Đang 3h sáng, nó báo động, cái cục hub Xiaomi nó hú còi cứu hỏa ầm ĩ, chớp đèn, đèn trong nhà theo automation bật sáng trưng lên hết. Đang ngủ mà nhảy dựng dậy luôn. :(

Hạng C
30/9/04
755
1.945
93
Kiểu như vầy hả bác ??View attachment 2387178

Khi ở nhà mình mở cửa luôn thì nó có báo gì kg bác ???

Khi 2 cục này nó sát nhau ngay chổ cái vạch ngang thì nó sẽ báo về hub trạng thái là closed, còn xa nhau ra thì nó sẽ báo là open. Tốc độ cập nhật trạng thái rất nhanh, gần như là tức thời, do đó anh có thể lập trình các automation dựa trên trạng thái của cái sensor này, ví dụ như tự bật đèn khi cửa mở...

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
Nhà nào sống chung nhiều thế hệ thì dẹp ngay cái vụ smart hôm .
Vc son ở củ cải cao cấp thì chơi theo kịch bản này nọ đc
haha, a chưa xài hoặc kg thích thôi.
càng nhiều thì càng c1i vụ automation.
mình 1 số đèn kg quan tâm như đèn balcony trước sau, bếp, cầu thang, garage tự mở theo giờ, theo phát hiện có người hay không, chứ ở chung mấy đứa nhỏ, nhắc thì nó kêu mình khó chịu, mà tắt mở thì tụi nó cứ tưởng ng này bật, ng kia tắt, rối loạn, nên tụi nó kg cần quan tâm nữa, chỉ lo trong phòng, và nhiều khi nó đi ra ngoài quên tắt, mình tắt cho nó mà kg cần vào phòng kg hay cho lắm.
cửa thì nhiều khi tụi nó về, đứa này tưởng đứa kia chưa về, mình ở ngoài, ở xa mình đóng luôn cho tụi nó...
người già thì có phương án song song, vừa cơ, vừa khiển qua app, ai muốn xài gì thì xài. cảm biến khỏi lọ mọ bật trong đêm, hoặc hẹn giờ sáng vào buổi tối, khuya tắt, 3,4h bật gì đó cho sáng nhà, ...

Hạng D
29/1/13
1.351
14.132
113
Mình có lý do riêng mới gắn trong nhà. Mà camera này của mình bảo mật 2 lớp nên chỉ mình coi thôi chứ cho ai vô dòm ngó?
Nếu bác không phải là người nổi tiếng để hacker bằng mọi giá xâm nhập được camera thì việc thường xuyên thay đổi pw khó và việc đặt bảo mật 2 lớp là khá an toàn đối với người bình thường rồi.
Có nhiều bác là người bình thường sợ hacker đến mức độ không dám sử dụng tất cả các tiện ích công nghệ đem lại . Nhưng cũng nên cảnh báo các bác khi sử dụng các tiện ích công nghệ phải nên đọc hướng dẫn sử dụng và cách bảo mật để tránh những thiệt hại không đáng có.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: the kid
Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
Khi 2 cục này nó sát nhau ngay chổ cái vạch ngang thì nó sẽ báo về hub trạng thái là closed, còn xa nhau ra thì nó sẽ báo là open. Tốc độ cập nhật trạng thái rất nhanh, gần như là tức thời, do đó anh có thể lập trình các automation dựa trên trạng thái của cái sensor này, ví dụ như tự bật đèn khi cửa mở...
ngữ cảnh mở đèn, theo dõi trạng thái cửa, báo trộm, báo mở đóng cửa qua tin nhắn của app...