Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Tui thì quyết tâm nếu ko phải là sang năm 2010 hoặc chậm nhất là 2011 (kỷ niệm 35 năm ngày đặt chân lên đất BG) là sẽ quay thăm quê hương thứ 2 của mình. Tui đang vận động anh em cùng khoá tham gia, hôm qua gặp mặt đoàn LHS BG 1976, ACE đã đồng thuận về nguyên tắc.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
gentledog nói:
Tui thì quyết tâm nếu ko phải là sang năm 2010 hoặc chậm nhất là 2011 (kỷ niệm 35 năm ngày đặt chân lên đất BG) là sẽ quay thăm quê hương thứ 2 của mình. Tui đang vận động anh em cùng khoá tham gia, hôm qua gặp mặt đoàn LHS BG 1976, ACE đã đồng thuận về nguyên tắc.

Được vậy thì còn gì bằng bác nhỉ!:p
Tui cũng rất muốn sẽ có điều kiện để sang thăm lại nơi này.Tui cũng rất thích thành phố GABROVO đầy ắp kỷ niệm vui buồn và lãng mạn...
Thú thiệt với bác do về lâu rồi nên nhìn lại cái bản đồ Sophia mà chẳng thể nhớ ra được đường từ trung tâm về nhà mình ở khu OVCHA KUPEL,quên luôn tên đường,tệ quá!:(

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Tui thì tìm lại đc hết các địa chỉ đã ở qua: Lozenets (KTX Trường Y, Cây số 4, TP Sinh viên, các trường lớp, nhà máy "6 September" sản xuất xe nâng Balcankar, nơi tui thực tập sau năm thứ 1, sai đó quay lại làm thêm vào các mùa hè kiếm tiền đi chơi. Các đường phố, của hàng, địa danh quen thuộc khác...
Gabrovo tui chỉ đến 01 lần đi thăm quan nhân chuyến đi Rút-xe dự ĐH Sinh viên quốc tế hè 1978. Rất đặc biệt và ấn tượng về hình tượng ng Gabrovo khôi hài, đặt tượng ng sáng lập TP ở ... giữa sông cho đỡ ... tốn chỗ, rồi chặt ngắn đuôi mèo cho đỡ tốn nhiệt sưởi vào mùa đông (vì ra vào nhanh hơn ...
)
Tui cũng đã đến khu "Lâm Đồng", "Thanh xuân" (Mladost) chơi vài lần nhưng ko còn nhớ rõ nữa :(...

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Thú vị quá nhỉ! Bác làm tui càng nhớ da diết những năm tháng ấy...Mladost 4 là nơi cư trú đầu tiên của nhóm bọn tui đó bác. Cả nhóm 10 đứa được cty thuê cho 1 căn hộ trên tầng 9, có bến xe bus ở ngay dước chân bloc, sáng sớm dậy từ 5h30 tuyết rơi lạnh cóng, cả bọn lụm khụm lên xe bus để đi đến công trường... Chiều 5-6 giờ lại về đến nhà, mỗi thằng lăn kềnh trên một cái giường sắt và cùng nghe nhạc LiLi trước tiên, lúc đó cảm thấy cuộc sống đỡ căng thẳng và đỡ nhớ nhà.:mad:
Sau đó thì được chuyển về một căn nhà vườn ở phường OVCHA KUPEL, đi xe bus số 95 từ trung tâm về đến bến xe điện gần nhà rồi đi bộ khỏang 7 phút thì về đến ngôi nhà cũ kỹ nhưng khá ấm cúng.Ngôi nhà này có khỏanh vườn nhỏ trồng lê và vài thứ quả gì quên tên rồi-ăn hơi ngọt nhưng chát chát.Mùa đông tuyết phủ kín vườn, nhà vệ sinh ở cuối vườn lội tuyết mà đi ôi chao lạnh và ngại vô cùng! Còn khi tắm thì xuống hầm xả nước vô cái thau bự rồi nhúng cái "tàu ngầm" tự chế vào thau để đun nóng nước lên mà tắm, ú... r...ù...ù lạnh teo...[:O] Tại đây bọn tui chung sống rất hòa bình với nhóm các anh đến từ miền Bắc cũng làm thợ xây... Sau đó tất cả về VN,mỗi người một nẻo chẳng biết mọi người sống chết ra sao bác ah.:cool:

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Xin gửi tặng bác tiếp 1 bài của Lili, rất phù hợp với tâm trạng của AE mình khi nhớ về BG

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=H_SUdpc0eR8[/tube]

Hơi buồn 1 tý, nhưng bác cứ nhìn mấy bà khán giả BG ngồi dưới hát múa theo mà xem... Tui thấy nao nao cả người !

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
"U Doma"- "về nhà" phải không bác? Hồi đó bọn tui càng ngày càng mong mỏi được một lần về thăm quê nhà nhất là mỗi khi mùa đông lạnh giá ập đến, nhưng phải mãi đến hết năm thứ 5 tui mới thu xếp được tiền bạc để về thăm nhà đó bác. Tòan tiền đi vay, tui và người yêu lang thang lùng mua được 2 vali thuốc tân dược Anagin, mua được chiếc vé khứ hồi và ít quà cho gia đình thế là "về nhà"... Một tháng sau quay lại trả phép, hàng hóa mang về bán thì lo trang trải chi phí đi phép và mua lại hàng hóa khác sang bán vừa đủ trả nợ cho các bạn chiến hữu. Đó là lần đầu tiên trong cuộc đời mình biết tính tóan một tý và dám liều mạng về thăm nhà như thế đó bác. Nhưng sau lần "về nhà" đó tui mất cô người yêu "già nhân ngãi non vợ chồng " người HN bác ah...:(
Bài hát này nghe buồn thật nhưng mà hay chứ! Ca từ chắc hay lắm nên thấy người nghe cứ lặng yên mà nuốt từng lời? (dân lao động nên học không được nhiều tiếng Bul như các bác sinh viên-nghiên cứu sinh ;)).Bài này hình như bà LiLi hát năm 2007-kỷ niệm 70 tuổi vẫn còn dai bác nhể? Giọng hát này cứ đẹp và rõ mãi với thời gian. Cảm ơn bác nhiều nha!:)

Hạng C
19/2/09
691
2
0
osfan nói:
đúng ạ, em học ở Vinnitsa, Ukraina. Vẫn mong 1 ngày có cơ hội quay lại mảnh đất nơi đã gắn bó 5 năm của tuổi trẻ

Bác OSfan cho em hỏi bác học khoá nào vậy. Em có thằng bạn học ở Vinnitsa khoá 1990. Tên nó là Nguyễn Công Khoa, không biết có cùng trường với bác không. Em thì học ở Odessa.

Hạng C
8/7/07
862
17
0
Tamagochi nói:
osfan nói:
đúng ạ, em học ở Vinnitsa, Ukraina. Vẫn mong 1 ngày có cơ hội quay lại mảnh đất nơi đã gắn bó 5 năm của tuổi trẻ

Bác OSfan cho em hỏi bác học khoá nào vậy. Em có thằng bạn học ở Vinnitsa khoá 1990. Tên nó là Nguyễn Công Khoa, không biết có cùng trường với bác không. Em thì học ở Odessa.

em học từ 1988-1993, nhưng sao ko biết ai có tên là Khoa nhỉ:cool:.

p/s: xin lỗi bác gentledog và bác hcivic vì lạc đề

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
hcivic nói:
"U Doma"- "về nhà" phải không bác? Hồi đó bọn tui càng ngày càng mong mỏi được một lần về thăm quê nhà nhất là mỗi khi mùa đông lạnh giá ập đến, nhưng phải mãi đến hết năm thứ 5 tui mới thu xếp được tiền bạc để về thăm nhà đó bác. Tòan tiền đi vay, tui và người yêu lang thang lùng mua được 2 vali thuốc tân dược Anagin, mua được chiếc vé khứ hồi và ít quà cho gia đình thế là "về nhà"... Một tháng sau quay lại trả phép, hàng hóa mang về bán thì lo trang trải chi phí đi phép và mua lại hàng hóa khác sang bán vừa đủ trả nợ cho các bạn chiến hữu. Đó là lần đầu tiên trong cuộc đời mình biết tính tóan một tý và dám liều mạng về thăm nhà như thế đó bác. Nhưng sau lần "về nhà" đó tui mất cô người yêu "già nhân ngãi non vợ chồng " người HN bác ah...:(
Bài hát này nghe buồn thật nhưng mà hay chứ! Ca từ chắc hay lắm nên thấy người nghe cứ lặng yên mà nuốt từng lời? (dân lao động nên học không được nhiều tiếng Bul như các bác sinh viên-nghiên cứu sinh ;)).Bài này hình như bà LiLi hát năm 2007-kỷ niệm 70 tuổi vẫn còn dai bác nhể? Giọng hát này cứ đẹp và rõ mãi với thời gian. Cảm ơn bác nhiều nha!:)

Dạ vâng ạ, đúng là "Về nhà" bác ạ ! Đại loại một ng con xa nhà đã lâu nay quay lại nhà cũ thuở xưa trong 1 buổi chiều tà. ánh dương đang tàn dần, nhìn thấy căn nhà mình xưa, nay đã thuộc về những ng xa lạ. Cảnh vật dường như vẫn như cũ, nhưng căn nhà cửa đóng then cài, ko còn ai để đón cô, cũng chẳng còn những ng thân thương để cô cât tiếng chào "Dobưr ve4er".... "chẳng có ai ở nhà... chẳng có ai ở nhà" ... buồn nhưng cứ muốn nghe mãi mới lạ bác ạ.

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
@osfan & Tamagochi: Không sao các bác cứ tự nhiên. Gặp đc ng có thể chia xẻ những kỷ niêm thời trai trẻ của mình là quí lắm. Như tui biết bác hcivic cũng ở Sofia cùng thời với mình, tui thấy mừng lắm...