Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
17/10/11
144
1
0
www.tieudunghay.com
neo_vn nói:
kothevcothe nói:
xecanghai nói:
Chả lẽ định luật " Người đẻ nhứng đất không đẻ" lại sai hả các bác?
ko sai
Nhưng vấn đề là giá nào thôi cụ ạ
Thằng Sing đấy, chỉ là quốc đảo, đất bé tí tẹo, mà nó đâu có đắt như mình, đất HN đắt ngang London, Paris, Honkong, Tokyo, NY nhá...nơi hội tụ của những tỷ phú
vì chính sách quản lý của nó tốt, thế thôi
HDB ( nhà CP xây hổ trợ cho vay bán cho dân thường ) 3 phòng ngủ 2 toilet tầm 100 m2 giá 600-800 ngàn đô Sing, còn Condo 800-1.2 triệu, khu em ở là Commonwealth. Thu nhập bình thường khi mới ra trường 2000-3000/tháng, loại nghề đặt biệt (bác sĩ hay phi công...) từ 20k trở lên. Người dân Sing đi làm 20 năm để trả nợ tiền nhà là bình thường vậy bác nói giá nhà ở Sing là mắc hay rẻ?

PS: thông tin trên của 2008 còn bây giờ thi em kô biết.
theo em được biết thì thu nhập bình quân của Sin là 40k $/năm (ngang ngửa với 1 số nước phát triển Bắc Âu)
Em ko nói là đất bên đó ko đắt, ý em chỉ là so sánh giá đất, mà cụ thể ở đây là chung cư với mức thu nhập bình quân đầu người
Như cụ nói 600k-800k đô Sin, tính bình quân theo tý giá (1 Dollar Sin xấp xỉ khoảng hơn 16k VNĐ) thì giá sẽ dao động trong khoảng 7-9 tỷ VNĐ
Giá chung cư tại HN: có rẻ thì cũng phải 15-17tr/m2 (5tr/m2 ko có đâu, toàn tuyên truyền mị dân vớ vỉn), 100m2 thì cũng phải 1,5 tỷ - 1,7 tỷ. Trong khi đó thu nhập bình quân của HN là 2k$/năm (thu nhập bình quân cả nước còn thấp hơn, khoảng 1300$/năm)
Bây giờ cụ lấy con số thu nhập bình quân 2k, và 1 bên thu nhập 40k (gấp 20 lần), trong khi giá nhà tại Sin chỉ đắt hơn tại HN chỉ hơn khoảng 5 lần
Em nghĩ phải so sánh với mức thu nhập bình quân thì mới thấy giá đất tại 1 số thành phố hiện nay là quá ảo

Còn tất nhiên người nghèo thì ở nước nào cũng thế, ko mơ đến nhà được rồi
Có thể em sai khi đưa ra viện dẫn về giá đất đắt rẻ (dù ý em ở đây chỉ là so sánh giá nhà đất với thu nhập bình quân)

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
151.580
113
www.phindeli.com
Xe dap nói:
Em đang tính đổi qua căn hộ HAGL 3, Giá đang chào bán 15.5t/m2( Chưa VAT) . Theo các bác là nên chờ hay là mua trước tết.
Mua HAGL3 thì đi xem căn hộ thật trước khi mua nhé. Có rất nhiều căn bị thấm tường.

Hạng C
10/1/11
543
10
28
odo nói:
Cụ nào có mối bđs có thể khai thác đem lại dòng tiền cỡ >=15%/năm mách em với.
bác xem dưới sign em nè.

giờ có tầm chục tỷ trong tay, cụ nào mà chẳng ham đi làm BDS, lên xe xuống ngựa, chỉ Đông trỏ Tây, mà toàn LN khủng, nên ham hố là phải. không lẽ có chục tỷ giờ em đi bán bánh canh???? or bán lẩu cá kèo

Hạng C
10/1/11
543
10
28
Xe dap nói:
Em đang tính đổi qua căn hộ HAGL 3, Giá đang chào bán 15.5t/m2( Chưa VAT) . Theo các bác là nên chờ hay là mua trước tết.

nếu em là bác thì em sẽ không mua bây giờ ;)

Hạng D
24/10/10
3.410
13.631
113
Langtugia1988 nói:
Bài viết của bác ấy thể hiện chính xác sự hiểu biết & suy nghĩ của bác ấy đến thế còn gì .....mà mợ cứ phải lăn tăn .
Vui lên nhé mợ MÈO....
Bác hiểu nhầm ý em, em chả lăn tăn gì cái nick ấy, mà tại đang đọc bài trong FI ngon trớn tự nhiên thấy cục đo đỏ (nội dung đã block) hoặc xám xịt (nick bị gạch chéo) là em mất hứng đọc thôi, khổ thân em, tìm hứng thì khó mà mất thì nhanh lắm. Em thì luyện mãi không được tuyệt chiêu mặt dầy đại pháp nên em biết thân em nín thở từ lâu lắm gòi ạ.

Hạng B1
2/1/12
78
0
6
36
bác Xe Đạp : nếu lựa chọn HAGL 3 sao ko chọn An tiến Goldhouse, giá mềm hơn mà nội thất bên trong cũng ok hơn.

Hạng B2
18/4/11
274
8
18
tinpt nói:
bác Xe Đạp : nếu lựa chọn HAGL 3 sao ko chọn An tiến Goldhouse, giá mềm hơn mà nội thất bên trong cũng ok hơn.
An Tiến bao giờ mới có thể ở được xầm uất và đông đủ như HAGL3?
Xây sau thì nội thất phải mới và tốt hơn rồi nhưng HAGL3 hơn về vị trí và khả năng mua để kinh doanh (nhận nhà có thể cho thuê ngay)

Trở lại câu hỏi của thớt này thì theo em thấy tình hình còn bi đát dài dài
Giá nhà đất bây giờ còn cao lắm, người thật sự có nhu cầu chưa có khả năng mua được. BDS bây giờ nằm trong tay dân đầu cơ còn nhìu thì chưa có lối thoát đâu

Khi nào giá nhà đất và thu nhập phần lớn của người dân tiến gần về nhau thì bds mới sống lại được
Nếu bds k giảm do chủ sở hữu bị buộc phải bán (thiếu nợ chẳng hạn) thì chỉ có nước mong nhà nước cấu trúc để làm sao thu nhập người dân dư giả có khả năng mua được bds theo ý mình thì "gió đông lại thổi"

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Thằng bạn tôi lúc trước làm cho Global CyberSoft, giờ định cư ở Sing làm về Silicon, nó mua nhà chung cư ở Sing, năm trước giá quy ra cũng chỉ khoảng 32 triệu vnd/1m2, trả góp 5,6 % 1năm, giá bằng chung cư cao cấp dzỏm dzỏm ở vn thôi chứ chẳng mắc ghê gớm gì đâu mấy bác.

Hạng B2
24/12/11
353
1
0
32
nếu BĐS không hướng tới người dân có nhu cầu thật sự thì còn lâu mới ấm lên được

Hạng B2
13/12/05
354
5.002
93
51
Các cao thủ lucsi, bravia cho em 1 lời sấm nhé: em đang đi đến chung kết để mua cái nhà mặt tiền nho nhỏ thôi ở Q1/Q3 (mặt tiền >4.5m).
Mục đích cực đơn giản là để saving cho con đi học, vậy nếu 5 năm nữa, em bán hòa vốn tiền mẽo (hoặc lỗ tý ti) liệu có bán được ko ạ? (giả sử ko bị giải tỏa, vì nếu dính cái này thì đen quá, hết thuốc)
(Các bác thấy lạ ko? Mua đầu tư để hòa vốn/lỗ nhẹ!!! Haizz!)

Status
Không mở trả lời sau này.