Tập Lái
3/5/12
17
40
13
Ok bác. Mình không có ý coi thường hay gì bác, nhưng diễn đàn là mở ai cũng quyền có ý kiến. Thông tin rất nhiều chiều, lâu lâu có mấy người bay vô chém 1 nhát xong đi ra.Chưa kể 1 số thành phần vô có "động cơ" không trong sạch lắm vô phá để dìm hàng xe hãng này hãng nọ. Hay đơn giản không thích là comment, không có căn cứ. Nó khiến cho những người cần thông tin thực sự để tham khảo bị rối. Riết nó giống như 1 bãi rác comment chứ chất lượng coi như không có. Comment của mình cũng đại diện cho bộ mặt của mình nên nếu không biết thì hỏi, không nên khẳng định những điều mình không biết 1 cách chắc chắn. Người đọc dễ dàng hiểu được thông tin có chính xác không dựa vào kiến thức của người comment.

Trước khi mình post bài này lên, ngoài việc dựa trên thông tin của chính bàn thân khi trải nghiệm mình còn đút kết từ kinh nghiệm, cảm nhận của 1 số anh em trong hội Vitara đã sở hữu Vit sau 1 thời gian. Nên không phải vì bác chê Vit mà mình phản ứng, chính vì thông tin bác đưa ra rất thiếu chính xác. OK, đồng ý mỗi người 1 cảm nhận khác nhau nhưng dựa vào kiến thức của bác, của 1 người đang lái xe ( em nghĩ bác lái xe cũng khá lâu rồi nên mới đi lái xe thuê cho người khác) mà không biết những điều cơ bản sau thì em rất nghi ngờ độ chính xác của comment của bác:

1. Bác đang lái Vit mà không biết con này chỉ có 1 phiên bản duy nhất, không có số sàn.
2. Bác lái xe mà không biết xem giấy tờ xe năm nào sản xuất, năm nào lăn bánh lần đầu. Nhất là em Vitara, chỉ mới tới tay người dùng tháng 1. Moto Show 30/10/2015 là lần đầu tiên em nó xuất hiện ở VN, ngoài đại lý Su thì người dùng phải tới tháng 1/2016 mới có xe chạy. Bác không cần kiến thức gì nhiều, đọc cái cavet xe bác chạy là cũng đầy đủ thông tin. Trừ khi xe bác nhập lậu mới không biết được nguồn gốc xuất sứ chính xác.
3. Em đã có lần post trong đây hình ảnh về độ ăn xăng của em nó, anh em đa phần chạy chỉ tầm 7.x tới 8.x L trên 100km trong nội đô, 5.x L cho đường trường. Đã có hình ảnh và sự confirm của anh em đang sở hữu xe, bác vô phán 1 câu hơn 10 lít. Vậy bác nghĩ em có nghi ngờ không.
4. Em chỉ cần bác chụp biển số để em biết bác là người dùng thật sự, không cần số khung số máy gì cho mệt. Như em, em chụp xe em có biển số đàng hoàng. Vì bác cứ khẳng định bác có xe nên em cũng chỉ cần đơn giản để hiểu thêm bác. Phân biệt với những thành phần quăng bom.
5. Chạy 60km/h ôm cua không bám đường. Em đã từng test tốc độ trên 60km/h và ôm cua, đây là điểm mạnh của em Vitara khi ôm rất gọn. Chính vì đặt điểm này mà e mua xe khi test drive xong được 1 bác chở về Motoshow demo cho tính năng này. Bên cạnh đó, em nó có cân bằng điện tử để dành cho những trường hợp ôm cua gấp, bánh sẽ được phân bổ lực thắng đều để tránh tình trạng quăng xe.

Tái bút: em tốn time với bác cũng nhiều rồi, hy vọng bác hiểu những gì em đang muốn nói. Thân!
Chắc có lẻ cách viết của mình làm cho bác cảm thấy mình quăng boom, ok không sao cả.
Mình cứ thắc mắc là tại sao bác vẫn 1 câu hỏi duy nhất là tôi phải biết rõ ràng về chiếc vitara này thì mới được bác công nhận là tui không nói xạo? Bác ah nghề tài xế như tôi, có xe chạy kiếm cơm là mừng rồi, tìm hiểu vậy nếu mỗi lần lái 1 chiếc xe thì tôi phải tìm hiểu nó dc sx ở đâu, mấy phiên bản, ra đời năm nào.v.v.v Tôi đã nói ở trên, tôi quan trọng là chiếc xe mình lái có đáp ứng tốt công việc không, chứ mấy cái bác nói tôi không để ý, không biết bác có đồng ý với tôi điều này không? Còn nếu bác không đồng ý thì tôi chịu. Còn bác vì là người mê chiếc xe này nên bác chú ý và theo dõi rất sát sao thì tôi không nói. Cái đó là niềm đam mê của bác. Còn tôi oài chiếc vitara tôi còn lái vài chiếc nữa trong công ty không lẻ tôi phải đi coi hết thông tin chính xác về mỗi chiếc hay sao?
Còn tôi, xe tôi chạy thấy sao tôi nói vậy, tôi không đè hay dìm hàng xe nào cả, bác có thấy được câu nào tôi so sánh với xe khác chưa nhỉ, có câu nào tôi dìm hàng xe chưa vậy? ở đây tôi chỉ nêu ra khuyết điểm tôi nhận thấy trong quá trình sử dụng, mà ngộ ghê, nếu như bác thấy có người nói tới khuyết điểm thì phải nên mừng chứ, vì từ đó bác nhận thấy đươc những cái yếu điểm để mình khắc phục. Tôi gửi luôn lời này cho mấy bác sale suzuki trên đây luôn. Còn về xăng thì tôi chạy thấy máy nó tính sao tui nói vậy, tui nói láo làm gì. Vậy sao bác không hướng dẫn tôi cách cạhy cho đỡ hao mac lại cứ bắt bẻ tôi thế? cần là cần cái giúp nhau, chứ không phải ngồi soi nhau.
Còn chụp hình bản số xe, cái đó là xe của người khác, thông tin đó là thông tin cá nhân, tôi không phải chủ sở hữu tôi không có quyền đưa lên đây mong bác thông cảm.
Còn cái số máy số khung, xin lỗi cho tôi nói là bác biết hay cố tình không biết vậy? đó là số quản lý về dòng xe đời xe do nsx đặt, mua xe thì coi vào số khung và số máy sẽ biết về dòng xe và đời xe, ngoại thất nội thất do có thể thay đổi được nên không đảm bảo. Nếu tôi không sử dụng xe thì lấy đâu ra số khung số máy đưa cho bác coi.
Xe tôi chạy 60km/h ôm cua tôi cảm nhận là không bám cua và đuòng tốt thì tôi nói thế, ủa chứ bộ bác thấy ổn là mọi ngừoi thấy ổn sao? Mỗi người đều khác nhau, tôi thấy không an toàn thì tôi nói vậy. Tôi thấy bác đam mê chiếc vitara này lắm rồi.
Lần tới lên suzuki đại việt mon men kiếm coi có bác sale nào ở trên đây không nè.

Hạng D
31/3/10
1.633
984
113
Sì Gòn
Con này chạy trên 100 là biết đẳng cấp. Xe không đầm, chân ga có độ trễ, gầm cao mà vẫn bị ồn do ma sát giữa bánh và mặt đường. Xuất xứ Hunggary

Hạng B2
22/9/14
238
346
63
42
Con này chạy trên 100 là biết đẳng cấp. Xe không đầm, chân ga có độ trễ, gầm cao mà vẫn bị ồn do ma sát giữa bánh và mặt đường. Xuất xứ Hunggary

Em đi cao tốc cứ 120 mà múc, thích thì đạp lên 130-140 vèo vèo, chả ngán xe nào. Em cũng không phải dạng trẻ trâu coi thường mạng sống của mình vì cũng đã lái biết bao nhiêu loại xe rồi. Sở hữu thì em này em thứ 3. Xe nào em không so chứ 2 xe trước em sở hữa là Kia Cerato với Innova thì em Vitara hơn đứt về cảm giác lái khi chạy trên 100km/h. Bác rảnh search review xem người ta đánh giá em nó như thế nào ở nước ngoài nhé.

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng B2
22/9/14
238
346
63
42
Chắc có lẻ cách viết của mình làm cho bác cảm thấy mình quăng boom, ok không sao cả.
Mình cứ thắc mắc là tại sao bác vẫn 1 câu hỏi duy nhất là tôi phải biết rõ ràng về chiếc vitara này thì mới được bác công nhận là tui không nói xạo? Bác ah nghề tài xế như tôi, có xe chạy kiếm cơm là mừng rồi, tìm hiểu vậy nếu mỗi lần lái 1 chiếc xe thì tôi phải tìm hiểu nó dc sx ở đâu, mấy phiên bản, ra đời năm nào.v.v.v Tôi đã nói ở trên, tôi quan trọng là chiếc xe mình lái có đáp ứng tốt công việc không, chứ mấy cái bác nói tôi không để ý, không biết bác có đồng ý với tôi điều này không? Còn nếu bác không đồng ý thì tôi chịu. Còn bác vì là người mê chiếc xe này nên bác chú ý và theo dõi rất sát sao thì tôi không nói. Cái đó là niềm đam mê của bác. Còn tôi oài chiếc vitara tôi còn lái vài chiếc nữa trong công ty không lẻ tôi phải đi coi hết thông tin chính xác về mỗi chiếc hay sao?
Còn tôi, xe tôi chạy thấy sao tôi nói vậy, tôi không đè hay dìm hàng xe nào cả, bác có thấy được câu nào tôi so sánh với xe khác chưa nhỉ, có câu nào tôi dìm hàng xe chưa vậy? ở đây tôi chỉ nêu ra khuyết điểm tôi nhận thấy trong quá trình sử dụng, mà ngộ ghê, nếu như bác thấy có người nói tới khuyết điểm thì phải nên mừng chứ, vì từ đó bác nhận thấy đươc những cái yếu điểm để mình khắc phục. Tôi gửi luôn lời này cho mấy bác sale suzuki trên đây luôn. Còn về xăng thì tôi chạy thấy máy nó tính sao tui nói vậy, tui nói láo làm gì. Vậy sao bác không hướng dẫn tôi cách cạhy cho đỡ hao mac lại cứ bắt bẻ tôi thế? cần là cần cái giúp nhau, chứ không phải ngồi soi nhau.
Còn chụp hình bản số xe, cái đó là xe của người khác, thông tin đó là thông tin cá nhân, tôi không phải chủ sở hữu tôi không có quyền đưa lên đây mong bác thông cảm.
Còn cái số máy số khung, xin lỗi cho tôi nói là bác biết hay cố tình không biết vậy? đó là số quản lý về dòng xe đời xe do nsx đặt, mua xe thì coi vào số khung và số máy sẽ biết về dòng xe và đời xe, ngoại thất nội thất do có thể thay đổi được nên không đảm bảo. Nếu tôi không sử dụng xe thì lấy đâu ra số khung số máy đưa cho bác coi.
Xe tôi chạy 60km/h ôm cua tôi cảm nhận là không bám cua và đuòng tốt thì tôi nói thế, ủa chứ bộ bác thấy ổn là mọi ngừoi thấy ổn sao? Mỗi người đều khác nhau, tôi thấy không an toàn thì tôi nói vậy. Tôi thấy bác đam mê chiếc vitara này lắm rồi.
Lần tới lên suzuki đại việt mon men kiếm coi có bác sale nào ở trên đây không nè.

Ok bác, em nghĩ mình dừng ở đây được rồi. Có tranh luận cũng không đi tới đâu. Cảm ơn bác đã đóng góp cho bài viết này, còn anh em đọc comments của 2 bên cũng sẽ tự hiểu vấn đề.

Hạng B1
24/1/06
66
42
18
Cảm ơn bác chủ, nghe bác nói em thấy rất thật.
Vậy là bác chủ bỏ thêm 50tr, tính ra hiện tại là gần 900tr, vậy thì Cap Revv ở một đẳng cấp khác với 950tr thì cũng phải cân đo đong đếm rồi.
So với Ecosport thì mắc hơn 100tr cũng phải suy nghĩ rồi.
Vitara không thể so với captiva revv nhé. Chỉ xác xe thôi cũng biết là ntn, new vitara nặng 1 tấn còn captiva revv nặng 1,85 tấn. Chạy đường trường, chạy dốc dài sẽ biết nhau ngay.

Hạng B2
6/5/16
324
192
43
44
Vitara không thể so với captiva revv nhé. Chỉ xác xe thôi cũng biết là ntn, new vitara nặng 1 tấn còn captiva revv nặng 1,85 tấn. Chạy đường trường, chạy dốc dài sẽ biết nhau ngay.

Xe Captiva sau nhiều tai tiếng về chất lượng và hiệu quả sử dụng nên không được người tiêu dùng tìm đến trừ khi là tài mới hoặc không quan tâm đến chất lượng. Mua xe mà đem thông số ra so sánh thì chỉ có mua xe Trung Quốc là chuẩn nhất

Hạng B1
24/1/06
66
42
18
Xe Captiva sau nhiều tai tiếng về chất lượng và hiệu quả sử dụng nên không được người tiêu dùng tìm đến trừ khi là tài mới hoặc không quan tâm đến chất lượng. Mua xe mà đem thông số ra so sánh thì chỉ có mua xe Trung Quốc là chuẩn nhất
Bạn đã có xe và đã từng lái thử Captiva + Vitara chưa ????? ===> Phải có thực tế, đánh giá phải trên cơ sở cảm nhận thực tế khi sử dụng. Còn việc so sánh thông số và trang bị chỉ cần khi quyết về giá.

Hạng D
22/12/06
1.140
1.021
113
Em đoán Bác này lái thuê nên bơm bánh căng quá áp xuất qui định cho đỡ tốn xăng nên vào cua không bám đường?

• Like
Reactions: brian_adam
Hạng B2
6/5/16
324
192
43
44
Bạn đã có xe và đã từng lái thử Captiva + Vitara chưa ????? ===> Phải có thực tế, đánh giá phải trên cơ sở cảm nhận thực tế khi sử dụng. Còn việc so sánh thông số và trang bị chỉ cần khi quyết về giá.

Nói như ông phải mua xe Tàu để đi thì mới biết xe kém chất lượng hử. Captiva chỉ ngang xe Tàu ai ngu mua thì chết

• Like
Reactions: vancondibo