Hạng D
18/7/04
1.324
2.513
113
Sài Gòn
Nhờ anh em chỉ dùm khu đường vắng ở HCM để tập xe

Hello các anh, cuối tuần em định dợt xe nhẹ nhẹ cho 1 bạn đã có bằng nhưng lâu rồi ko chạy xe. Em đang định tìm khu nào vắng vắng ít xe máy ở quận 2, nhưng chưa biết khu nào. Anh nào thổ địa tư vấn em với ạ :D

Em cảm ơn.

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi khu đường vắng ở TPHCM để tập xe.

Khu đường vắng ở TPHCM để tập xe​

Theo gợi ý của các bác trên diễn đàn Os, nếu bác muốn tập xe thoải mái thì nên tập ở các vùng ngoại ô, vùng ven, ngoài rìa thành phố như Quận 2, Quận 9, Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Khu công nghiệp Tân Bình, Bình Đăng Quận 8. Những nơi này đảm bảo địa hình rộng, đường vắng thích hợp cho những tay lái mới bắt đầu làm quen với chiếc xe ô tô. Tuy nhiên, các bác trên diễn đàn cũng chia sẻ rằng để tập lái xe ô tô thì các bác nên vào sân tập và để tập lái thì cũng cần phải có giấy phép tập lái và có giáo viên đi kèm cho đúng luật.

Khu đường vắng ở TPHCM để tập xe

Kinh nghiệm cho người mới tập lái xe​

Mới tập nên đi xe nhỏ​

Khi mới lái xe, các bác cần tránh sử dụng những chiếc xe động cơ dung tích lớn, công suất cao, những chiếc xe sang trọng, đắt tiền. Những chiếc xe này có sức mạnh lớn, khả năng tăng tốc nhanh. Tuy nhiên với lái mới, các bác sẽ chưa đủ kinh nghiệm để xử lý những tình huống xảy ra quá nhanh. Thêm vào đó, nếu các bác chạy những loại xe sang, đắt tiền mà không may tay lái yếu dẫn đến xe bị hư hại gì đó, thì phí sửa chữa cũng không hề rẻ. Vì vậy, khi mới tập lái, hãy chọn những chiếc xe nhỏ gọn, động cơ dung tích từ 1.0 đến 1.4 lít, dễ dàng sửa chữa với chi phí rẻ.

Mới tập phải nắm vững luật​

Lái mới cần chú trọng đến một số nguyên tắc nhường đường. Không thể bon chen với những tay lái cứng được. Xe từ đường nhánh, đường không ưu tiên phải nhường cho xe đang đi trên đường ưu tiên từ mọi hướng. Xe ngoài vòng xuyến phải nhường đường cho xe đã vào trong vòng xuyến trước, xe rẽ quay đầu phải nhường đường cho xe đi thẳng. Các bác lái mới phải thuộc biển báo. Điều này rất quan trọng khi tham gia giao thông. Tập thói quen đọc biển báo trước khi vào ngã ba, ngã tư. Tránh đi theo sau xe bus.

Kinh nghiệm cho người mới tập lái xe

Mới tập nên học cách canh xe​

Đường trong thành phố không tránh khỏi lúc ùn tắc, các phương tiện lưu thông phức tạp rất dễ va quệt, cọ xát. Vì vậy các bác phải tập nhìn và ước lượng. Canh xe với xe máy thì nên xếp mấy loại quanh ô tô của mình, ngồi trên ghế lái mà nhìn và nhớ các vị trí an toàn, sau đó tập vài lần cho nhớ. Canh xe với ô tô thì tiến hoặc lùi thật sát vào mấy loại ô tô (nhờ người xi nhan hộ nhé), ngồi trên ghế lái quan sát vị trí an toàn, tập thêm nhiều lần cho nhớ.

Mới tập nên quan sát kĩ gương chiếu hậu​

Những tài mới chú ý khi lái xe không nên quá tập trung vào phía trước. Phải đá qua đá lại gương chiếu hậu để quan sát phía sau và 2 bên thành xe, tránh những trường hợp bất ngờ hoặc tạt đầu của các tay đua F1. Đặc biệt, là khi đường đông trên thực tế xe máy chỉ sát khoảng 10cm thì nên để ý để tránh va quyệt. Khi lùi xe cần đặc biệt chú ý không nên quay lại hoặc ngoái đầu ra khỏi cửa để nhìn, hãy tập nhìn gương chiếu hậu để tạo thói quen ngay từ đầu.

Lưu ý cho người mới tập lái xe

Mới tập nên học cách lùi và quay đầu​

Kỹ năng này phải rất nhuần nhuyễn. Đường trong thành phố hẹp, đông, nhiều loại phương tiện. Vậy lên các xế mới cứ đúng luật mà lái. Quay đầu ở ngã 3, ngã 4, nơi có đường giao cắt hoặc những chỗ cho phép quay đầu. Các bác cũng phải tập lùi, ghép ngang,... và những bài tập thực tế hay gặp phải.

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/4/10
3.121
35.947
113
HCM city
Hello các anh, cuối tuần em định dợt xe nhẹ nhẹ cho 1 bạn đã có bằng nhưng lâu rồi ko chạy xe.
Em đang định tìm khu nào vắng vắng ít xe máy ở quận 2, nhưng chưa biết khu nào. Anh nào thổ địa tư vấn em với ạ :D
Theo em tốt nhất là ra thuê xe tập lái chạy 1, 2 lần cho quen chân. Sau đó hẳn chạy xe nhà.
Quan trọng là an toàn.

Hạng C
13/2/09
549
36.003
93
Có lẽ nên ra dịch vụ thuê 1 vài buổi dợt lại là an toàn hơn cả, vì xe bình thường ko có thắng phụ, có chuyện gì ko xử lý kịp.

Tập Lái
24/7/19
34
765
83
Hello các anh, cuối tuần em định dợt xe nhẹ nhẹ cho 1 bạn đã có bằng nhưng lâu rồi ko chạy xe.
Em đang định tìm khu nào vắng vắng ít xe máy ở quận 2, nhưng chưa biết khu nào. Anh nào thổ địa tư vấn em với ạ :D
Khu Trung Sơn BC nhé :D

Hạng D
21/12/08
2.693
44.977
113
Gần uỷ ban , bao vắng.
lâu rùi Lan rỗ kg ra đó ha.
Giờ đám tập xe 4b bao la.
đã tập 4b thì chịu khó đi xa dợt tay lái cho ngon luôn lên miệt q9 cũng đc.
có bằng thì cứ tìm đường ít xe chứ đường vắng thì thôi thuê bãi chạy.
mình mà dợt, điều đầu tiên cho tập phản xạ thắng cái đã, chứ tìm đường vắng chạy thẳng vs queo tập chi.

• Like
Reactions: quackquack
Hạng D
21/12/08
2.693
44.977
113
Có lẽ nên ra dịch vụ thuê 1 vài buổi dợt lại là an toàn hơn cả, vì xe bình thường ko có thắng phụ, có chuyện gì ko xử lý kịp.
kg cần, cho đứng 1 chỗ tập cái chân, để thẳng trên thắng, chỉ đc lắc chân đạp ga, có chuyện là trở về đạp thắng liền.

Hạng D
3/9/08
4.594
46.885
113
Giới thiệu tổng quan lại các thao tác rồi cho cọ xác thực tiễn ngoài đường luôn cho nhanh lên tay a.
V e lấy bằng xong e cho chạy giờ cao điểm e ngồi sát bên nhắc nhở...
Hôm qua liều mình bắt chạy NVL chung với cont.. :eek::)
Chỉ có cọ xát mới mau giỏi đc.

Hạng D
8/10/14
2.172
31.428
113
lâu rùi Lan rỗ kg ra đó ha.
Giờ đám tập xe 4b bao la.
đã tập 4b thì chịu khó đi xa dợt tay lái cho ngon luôn lên miệt q9 cũng đc.
có bằng thì cứ tìm đường ít xe chứ đường vắng thì thôi thuê bãi chạy.
mình mà dợt, điều đầu tiên cho tập phản xạ thắng cái đã, chứ tìm đường vắng chạy thẳng vs queo tập chi.
Khu gần nhà tướng Thành tướng Phong vắng hoe