Tập Lái
8/8/12
11
4
3
Xe của em là Honda civic 2.0 2010, đi đươc 36k, gần đây mỗi khi nhấn ga là có tiếng hú gió phía bên phải ( ngồi trong ca bin ) càng tăng ga tiếng hú càng lớn. Nhờ các cao thủ chẩn đoán bệnh giùm, Cám ơn các Bác nhiều lắm.
Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi tiếng hú khi tăng ga?

Nguyên nhân gây ra tiếng hú khi tăng ga​

Tùy theo mức độ hư hỏng mà chiếc xe sẽ phát ra các tiếng hú tăng theo tốc độ có cường độ khác nhau. Nguyên nhân mà đầu tiên chúng ta nên nghĩ đến đó là do việc thay dầu không đúng định kỳ hay không đúng chất lượng. Đôi khi tiếng kêu này sinh ra từ bộ vi sai và nguyên nhân tác động đến bộ vi sai đó là nước lọt vào dầu thông qua lỗ thông khí trên hộp vi sai, lúc này dầu không còn tác dụng bôi trơn vì đã bị phân hủy.

Nên làm gì khi có tiếng hú khi tăng ga​

Khi các anh em xác định được nguyên nhân bắt nguồn là từ bộ vi sai và cụ thể hơn là do hỏng các vòng bi. Các vòng bi bị khô các bề mặt do thiếu dầu, nếu tình trạng hỏng nhẹ thì có thể thêm dầu để vòng bi hoạt động ổn định trở lại. Còn trường hợp hỏng quá nặng thì thay vòng bi sẽ là phương pháp tốt nhất.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
19/5/14
4
1
1
41
Chào Bác,
Xe em cũng có tình trạng giống Bác, nếu chạy ko dùng đầu đĩa cd thì ko sao, bật power đầu đĩa lên thì đạp ga nó hú theo ga. Đem ra gara gần nhà, thợ bảo bộ chống nhiễu bị toi rồi. Em gà mờ nên chưa đi sữa.

Tập Lái
8/8/12
11
4
3
Bác kinhdoanhtre: Bệnh của xe em không dính gì đến CD, thợ đã tìm ra bệnh: Do rơ bạc đạn của dây curoa, thay là hết.

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Hạng B2
28/3/14
405
173
43
Xe của em là Honda civic 2.0 2010, đi đươc 36k, gần đây mỗi khi nhấn ga là có tiếng hú gió phía bên phải ( ngồi trong ca bin ) càng tăng ga tiếng hú càng lớn. Nhờ các cao thủ chẩn đoán bệnh giùm, Cám ơn các Bác nhiều lắm.
Bác kiểm tra lại may-ơ của bánh trước phải thử xem....thường thì bộ phận đó ít hư lắm nhưng khi có vấn đề thì mỗi khi tăng ga là nó hụ , giảm ga hay chạy chậm thì nó hụ ít lại...chúc v2 bác mau lành .

Hạng B2
1/6/14
271
257
63
41
xe e cũng bị trường hợp này nhưng mà hok phải do dây curoa đâu, nó bị ngay cái lọc gió, khi thay lọc gió mới vô có cái nó vừa có cái ko vừa, roan cao su nó ko khít, nên càng rú ga thì nghe tếng hú gió rất to,
e đã tự chữa cho nó và đã hết, cái lọc gió cũ lấy roan ra cắt mỏng chêm vào lọc gió mới, khít khịt, xong nổ máy rồ ga, hết kêu....
nhiều khi cái đơn giản nhất mà mình ko biết, ra Gara chuẩn đoán tùm lum lỗi, mất tiền mà ko hết bệnh, chủ thớt thử kiểm tra lại xem, 1 người ngồi trong xe, 1 người đứng gần cái lọc gió,

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Tập Lái
28/2/15
8
1
1
51
Chào bác.
Theo như bác ńoi , thì có thể xe bác bị trục trặc ở bộ phận cảm biến quạt giải nhiệt , vì quạt lúc nào cũng ở chế độ quạt rất mạnh, và gây ra tiếng hú khi vòng tua ga cao. Bác thử kiểm tra xem sao nhé.
Chúc bác mau sửa khỏi .