Tập Lái
13/3/11
5
0
1
Cám ơn bác VanTri và bác Anycar rất nhiều. Em đã muốn thank you các bác từ lâu mà loay hoay mãi mới phát hiện ra cách post bài lên đây. Em cũng khoái Mondeo vì không thích đụng hàng với xe Nhật - chạy đông như kiến ngoài đường í. Nhưng cũng hơi lăn tăn chút về chuyện Mondeo hay hỏng vặt, chỉ sợ mua xe về lại đổ nợ ra vì phải phục vụ lại em nó...

Tập Lái
13/3/11
5
0
1
Thank you bác xe đạp rất nhiều về các tư vấn hữu ích. Bác làm ở Ford SG chắc bác rành Mondeo lắm, em trộm nghĩ liệu có thể nhờ bác tư vấn kỹ hơn cho anh em biết về các vấn đề thường hay gặp phải khi mua xe Ford Mondeo cũ được không, ví dụ như:

- Xe hay hỏng vặt, đặc biệt ở phần điện, khi hư hỏng rất khó can thiệp(?) hãng lại ko sửa chỉ thay nguyên cụm, thề là đi luôn cả "cụm" tiền có phải ko ạ(?)

- Rất nhiều người nói đi Mon khi hư hỏng bất cứ cai gì hãng đều thay mới toàn bộ rất mắc tiền vì Ford không có chính sách sửa chữa, ko biết đúng ko(?) Nhiều người đã nói phụ tùng chính hãng của Ford ko mắc hơn To nhiều, nhưng vấn đề là khi em nó hư cái gì đó đều phải thay cả cụm thay vì chỉ sửa chũa và thay linh kiện như To --> mắc hơn rất nhiều mà còn phải chờ đợi rất lâu nếu chưa có sẵn đồ thay(?) Nói dại chứ đi Mon mà lỡ gặp trời mưa ngập nước hư tay biên thế là phải thay nguyên cái máy mất cả trăm chai có phải ko(?) Lại còn vấn đề xe đời cũ không có máy thay nữa? phải làm sao đây? Liệu có đi luôn cái xe ko ạ(?)

- Hao xăng, nhiều chủ xe nói trung bình 20l/100km trong thành phố (?)

Trên đây là mấy nhược điểm cơ bản của Mon em tổng kết lại từ các ý kiến trên diễn đàn và cả từ ý kiến của những người quen đã từng sử dụng Mon nữa, ko biết có đúng ko? Theo em thi không ai rành chuyện này bằng bác xedap, rất mong được nghe ý kiến từ bác.

Xin cảm ơn!

Tập Lái
13/3/11
5
0
1
Bác ntphuoc mua duoc xe chua a? Nghe cách bác ca ngợi xe ngon quá em cứ nghĩ bác mua liền rồi chứ? Bác có khả năng nghe máy biết xe mới cũ chắc hẳn là phải có nhiều kinh nghiệm lắm! Thế mà bác chưa biết Mon 2005 đèn sau có 2 vạch à? Còn Mon 2003 thì chỉ có 1 vạch thôi bác ạ.

Khi mua Mon cũ các bác cẩn thận vụ decoy nghe, thị trường xe cũ ở VN rất nhỏ và hầu như 100% bị decoy các bác ạ, trừ khi bác mua lại xe từ chính chủ xe là bạn bè hay người quen của mình. Ít tiền phải đi mua lại đồ cũ của người ta khổ thế đấy... Nhất là các loại xe "ngon" nhưng khó bán như Mon.

Con xe Mon mà bác nói màu bạc có phải ko ạ? hình như em này đã được rao bán trên mạng từ năm ngoái tới giờ đấy, lúc đó em cũng có tới xem và đã bỏ ra rất nhiều công sức để tìm hiểu nguồn gốc... Con xe mà em đã coi thấy giống y chang như bác tả (chỉ có điều bác ko nói rõ là màu gì), nếu đúng thì con này đã được lái "luộc" lại rồi chứ ko phải chính chủ, bác nhớ kiểm tra kỹ trước khi quyết định nghe. Số km báo trên đồng hồ Mon có thể thay đổi dễ dàng bác ạ.

Chúc bác mau chóng có xe.

Hạng B1
17/1/11
69
0
6
Em bên hãng xe củ có giấy phép, tiêu chí bên em không được phép gian dối với khách hàng, em chỉ thêm thông tin cho bác nghiên cứu thôi. Tùy bác quyết định mà, chúc bác tìm được xe như ý.

Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM
Chào bác longnt@

Em chưa mua được bác ạh, chắc em nghĩ bác suy đoán đúng đó, em nó màu bạc. Xe một đời chủ và hiện tại đang nằm trong một Salon. Em cũng nghi ngờ số km đã chạy lắm thông qua 4 cái vỏ. Ngoài ra cái cản trước và bên hông bị tút lại nhiều rồi. Máy nghe cảm giác êm cỡ xe em 50k km. Xe đó 2 vạch 2005 và sang số Manual trên vô lăng.

Em còn đang suy nghĩ.

Hạng D
26/5/08
1.994
34
48
@Bác chủ thớt : xe nhà em Ford Laser 8/2004 đến nay mới chạy hơn 31.000km thôi, cho nên xe đó nếu chạy 56k km thì có thể đó bác. Xe đời này thì dăng kiểm 1,5 năm /lần, mỗi lần khoảng 400k thì phải.

Hạng D
3/3/08
2.180
36
48
48
Vương Quốc Campuchia
Thank you bác xe đạp rất nhiều về các tư vấn hữu ích. Bác làm ở Ford SG chắc bác rành Mondeo lắm, em trộm nghĩ liệu có thể nhờ bác tư vấn kỹ hơn cho anh em biết về các vấn đề thường hay gặp phải khi mua xe Ford Mondeo cũ được không, ví dụ như:

- Xe hay hỏng vặt, đặc biệt ở phần điện, khi hư hỏng rất khó can thiệp(?) hãng lại ko sửa chỉ thay nguyên cụm, thề là đi luôn cả "cụm" tiền có phải ko ạ(?)

- Rất nhiều người nói đi Mon khi hư hỏng bất cứ cai gì hãng đều thay mới toàn bộ rất mắc tiền vì Ford không có chính sách sửa chữa, ko biết đúng ko(?) Nhiều người đã nói phụ tùng chính hãng của Ford ko mắc hơn To nhiều, nhưng vấn đề là khi em nó hư cái gì đó đều phải thay cả cụm thay vì chỉ sửa chũa và thay linh kiện như To --> mắc hơn rất nhiều mà còn phải chờ đợi rất lâu nếu chưa có sẵn đồ thay(?) Nói dại chứ đi Mon mà lỡ gặp trời mưa ngập nước hư tay biên thế là phải thay nguyên cái máy mất cả trăm chai có phải ko(?) Lại còn vấn đề xe đời cũ không có máy thay nữa? phải làm sao đây? Liệu có đi luôn cái xe ko ạ(?)

- Hao xăng, nhiều chủ xe nói trung bình 20l/100km trong thành phố (?)

Trên đây là mấy nhược điểm cơ bản của Mon em tổng kết lại từ các ý kiến trên diễn đàn và cả từ ý kiến của những người quen đã từng sử dụng Mon nữa, ko biết có đúng ko? Theo em thi không ai rành chuyện này bằng bác xedap, rất mong được nghe ý kiến từ bác.

Xin cảm ơn!
Em chia sẽ với bác 1 số điểm thực tế như sau : (em đang xài Mondeo 2005)
1. Hỏng vặt : tay cửa dễ gãy do nhựa , nhông + mô-tơ ghế điện dễ bị kẹt , cáp kéo cửa lên xuống dễ bị đứt, đồ nhựa của xe nói chung không tốt. Do đó, nếu không kinh nghiệm lái xe, sửa xe không nên mua Mon.
2. Phụ tùng : phải thay nguyên cụm -> đúng -> giá quá đắc. Ví dụ : xe bị hỏng sợi cáp kéo cửa kính , phải mua trọn bộ gồm : cáp+môtơ+khung sắt giá hơn 3tr. Tay nắm mở cửa bên trong bằng nhựa xi bị gãy : mua luôn 1 cụm tay nắm+cáp giá 1tr5. Vậy rẽ hay đắt ??:mad:. Ford thiết kế 2 món này theo em là quá tệ, thua vinamxuki.
3. Máy : Nói chung là tốt, phụ tùng thay thế đầy đủ. Nhưng chuối nhất là 9/10 chiếc Mondeo bị rịn nhớt ron mặt cộp.-> mua ron 400k nhưng phải tháo gần như toàn bộ phần trên của máy ra, 1n gày công cho 3 thợ chính hãng.(cái này không cần phải làm vì nhìn máy không sạch chứ không ảnh hưởng gì đến vận hành)
4. Hao xăng : sai. Mondeo 2.5L V6 tiêu hao 11-12l/100km nếu chạy AT, 9-10l/100 nếu chạy Manual.( không tính cho TP THCM + HN ). -> Ngang bằng Camry 2005 3.0.
5. Ưu điểm : ngoài 1 số nhược điểm trên thì Mon là 1chiếc xe tiện nghi sang trọng.

• Like
Reactions: tronghieu and dmxxx