Tập Lái
5/2/12
46
109
33
  • Like
Reactions: nguyenlongkt
Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Chuyện này dài lắm rồi, khỏi cần bàn. Xe nào cũng có 2 mặt. Cũng là 1 điểm nhưng thì thích thì khen, còn kg thích thì chê. Vậy thôi, Kg ai giống ai nên kh có đánh giá nào là chuẩn mực cả. Cả 3 mẫu xe trên ở các nước kém phát triển như VN đều bán chạy. Hilux ở Thai là trùm , Fort cũng khá thông dụng bên đó.
Xe hơi trừ Audi A8L của HNHà trở là hiếm chứ còn tầm mấy hãng bình dân như To, Ford, H.dai,Kia ... thì bây giờ quá thông thường như chiếc xe máy. Khg ít người đã đổi 3-4 chiếc rồi. Cứ ngồi mà phán dân V kg biết gì về xe thì nên coi lại mình trước đã
E xin hết ạ

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
mình đã đi xe oto được hơn 10 năm và cũng tự nhận là người rành về xe. Có rất nhiều người bạn hỏi mình câu hỏi tương tự nhờ tư vấn, vì thế mình sẽ cố gắng trả lời câu hỏi của bạn bằng việc giải thích hơi dài dòng một chút.

Toyota là hãng xe lớn nhất thế giới (trẻ con cũng biết), nhưng những gì làm nên một Toyota (giá cạnh tranh, bền, đẹp, an toàn..) không hoàn toàn hiện diện ở Việt Nam. Toyota Motor Vietnam hoàn toàn ăn nhờ vào thương hiệu quốc tế của Công ty mẹ và lợi dụng sự kém hiểu biết của người tiêu dùng VN.
.
Bác đã đi xe oto được hơn 10 năm và cũng tự nhận là người rành về xe, rồi đưa ra nhận định là TOY VN toàn ăn nhờ vào sự kém hiểu biết của người tiêu dùng VN.
Phải chăng điều đó có nghĩa là những người mua xe TOY VN là kém hiểu biết (về xe)? Có bác còn mạnh miệng hơn và phán rằng: những người mua xe TOY VN là những người lần đầu tiên mua xe.
Xin lỗi các bác, em biết vài gia đình, họ đi xe TOY từ lâu lắm rồi (chắc là vài chục năm), đến bây giờ từ cha mẹ, con trai, con gái, con dâu, con rể... đều đi Camry cả (trong đó xe LD nhiều hơn xe nhập), trong đám con của họ có mấy đứa du học Châu Âu về...
Họ có kém hiểu biết không ạ?

Hạng D
24/3/13
2.317
2.194
113
Đầu năm thấy nàng Miss mời phản biện, nhìn avatar hấp dẫn quá , em mạn phép vài lời phản biện .
Em ko có dùng suy luận 1 chiều kiểu ta thông minh hơn thiên hạ chỉ dùng câu chuyện thực tế để kể :
+ em có 2 bạn thân đều là giám đốc tương đối thành công, 1 cậu đi camry từ 2004 đến nay vẫn còn đi chiếc đó, ko thấy than phiền gì và cậu ấy dự đinh đẩy Cam 2004 để lấy CamQ.
+ 1 cậu đi 1 vài loại xe của Toy Camry cũ, Ỉn rồi đầu năm 2013 cậu ấy sau khi đọc nhiều còm chê Toy dữ quá, sau khi cân nhắc cậu ấy mua chiếc Sonata2012 em cũng xúi cậu ấy mua Sonata. Giờ mỗi khi nhắc tới xe cậu ấy luôn nói 1 câu hồi đó thêm vài chục nữa mua Cam cho rồi còn trách tại em xúi nữa chứ.
Em vẫn tin rằng hầu hết mua Toy là người kém thông minh hơn , là chủ yếu bầy đàn , nhưng thôi kệ em cũng đi theo đàn cho nó vui , và vẫn cảm thấy happy với em nó. :3dcuoi:

Hạng B2
23/1/15
109
133
43
SG
Bác đã đi xe oto được hơn 10 năm và cũng tự nhận là người rành về xe, rồi đưa ra nhận định là TOY VN toàn ăn nhờ vào sự kém hiểu biết của người tiêu dùng VN.
Phải chăng điều đó có nghĩa là những người mua xe TOY VN là kém hiểu biết (về xe)? Có bác còn mạnh miệng hơn và phán rằng: những người mua xe TOY VN là những người lần đầu tiên mua xe.
Xin lỗi các bác, em biết vài gia đình, họ đi xe TOY từ lâu lắm rồi (chắc là vài chục năm), đến bây giờ từ cha mẹ, con trai, con gái, con dâu, con rể... đều đi Camry cả (trong đó xe LD nhiều hơn xe nhập), trong đám con của họ có mấy đứa du học Châu Âu về...
Họ có kém hiểu biết không ạ?
Trả lời bác nhé: học thức hok kém hiểu biết và ko liên quan, vì xe cũng là phương tiện với họ khi ở VN hay xứ giãy chết.
Nhưng anh kia phân biệt giữa Toy người và Toy "nhà mình", trong khi ở nc ngoài tuân thủ chặt chẽ an toàn này nọ, về xứ thiên đường vừa cắt bớt thiết bị, vừa nâng giá, lại làm ko đúng kỹ thuật như yêu cầu (anh kỹ sư Tạch ko lên tiếng thì bác biết thế cờ hó nào đc) thì người chọn họ ngu chớ còn mịe gì nữa.
Phải phân biệt thiệt hơn, ví dụ như bác nè, bạn em cũng khá, du học bên Mẽo với Anh thoai... cũng gia đình chủ cả nè... cũng xài Toy nè, nhưng... một điều là Toy đi công trường, đi làm chớ ko phải để tiếp khách hay đi ban đêm, đêm thì đi chơi có Merc E với S đi ăn roài.
Em hỏi tại sao thì cũng đơn giản: xe đi cày sau này bán lùa đc mớ gà, còn dàn xe "xịnh" để đi thì xác định là lỗ để hưởng thụ.
Vậy thôi.

Hạng B2
23/1/15
109
133
43
SG
Đầu năm thấy nàng Miss mời phản biện, nhìn avatar hấp dẫn quá , em mạn phép vài lời phản biện .
Em ko có dùng suy luận 1 chiều kiểu ta thông minh hơn thiên hạ chỉ dùng câu chuyện thực tế để kể :
+ em có 2 bạn thân đều là giám đốc tương đối thành công, 1 cậu đi camry từ 2004 đến nay vẫn còn đi chiếc đó, ko thấy than phiền gì và cậu ấy dự đinh đẩy Cam 2004 để lấy CamQ.
+ 1 cậu đi 1 vài loại xe của Toy Camry cũ, Ỉn rồi đầu năm 2013 cậu ấy sau khi đọc nhiều còm chê Toy dữ quá, sau khi cân nhắc cậu ấy mua chiếc Sonata2012 em cũng xúi cậu ấy mua Sonata. Giờ mỗi khi nhắc tới xe cậu ấy luôn nói 1 câu hồi đó thêm vài chục nữa mua Cam cho rồi còn trách tại em xúi nữa chứ.
Em vẫn tin rằng hầu hết mua Toy là người kém thông minh hơn , là chủ yếu bầy đàn , nhưng thôi kệ em cũng đi theo đàn cho nó vui , và vẫn cảm thấy happy với em nó. :3dcuoi:
Vậy anh thấy vui cho niềm vui ấy anh nhé.

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Trả lời bác nhé: học thức hok kém hiểu biết và ko liên quan.
Vầng, em cũng nghĩ vậy.
1 ông giáo sư, tiến sĩ hay bác sĩ chắc gì đã hiểu biết về xe hơn 1 cậu thanh niên.
Và 1 bác nông dân trước khi bỏ khoảng 1 tỷ ra mua 1 chiếc xe lẽ nào không biết gì về xe và cứ nhắm mắt mua liều?

Hạng D
9/8/13
1.294
1.564
113
Vầng, em cũng nghĩ vậy.
1 ông giáo sư, tiến sĩ hay bác sĩ chắc gì đã hiểu biết về xe hơn 1 cậu thanh niên.
Và 1 bác nông dân trước khi bỏ khoảng 1 tỷ ra mua 1 chiếc xe lẽ nào không biết gì về xe và cứ nhắm mắt mua liều?
nhiều khi mua liều thiệt đó bác, nhất là mấy ông nông dân chính hiệu, khi thấy thiên hạ mua gì, thì họ mua đó àh, ở miền tây khi đợt cá tra trúng mùa, có mấy ông kéo nhau đi mua xe, rồi nhìn thấy mấy ông sếp hay giám đốc đi Camry rồi bàn luận, nghe người ta nói xe này dành người thành đạt v.v... thế là kéo nhau ra sâu rum mua chiếc Camry, nghe thằng em làm sâu xe lúc đó kể, nó nói mấy ông đó cầm tiền zô hỏi chiếc camry và xuống tiền mua liền, trong thời gian chờ làm thủ tục thì hỏi chuyện qua lại nó mới biết, lúc giao xe mấy ông ấy còn....ko biết lái :3dcuoi:, mấy ổng nói về học lái sau. Còn chuyện em thấy tận mắt là nhà thằng bạn em bán đồ điện máy, có 1 lần xuống nhà nó ăn nhậu, em thấy có mấy ông nông dân zô mua dàn âm thanh nghe nhạc karaoke, zô mua mà ko hỏi hãng gì hết, chỉ nói bán cái dàn âm thanh giống nhà ông A ông B (tức là nhà ông hàng xóm hay nhà mà ông đó biết), sau đó em hỏi thằng bạn sao người dân ở đây mua dàn âm thanh mà ko biết gì, thì nó trả lời ông này vừa trúng tôm, thấy nhà kế bên có dàn âm thanh nên muốn mua theo và phải mua bằng hoặc xịn hơn, chứ ko biết rành, dân ở đây là vậy đó nhà nào có gì thì nhà kế bên khi trúng tôm đều mua theo bằng hoặc hơn dù ko biết cái đó mình có xài hết chức năng hay có bao nhiêu hãng, hãng nào xin hãng nào dỏm. Đầu năm các bác muốn ném đá thì ném, đang cần gạch đá xây nhà :3dcuoi:

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
nhiều khi mua liều thiệt đó bác, nhất là mấy ông nông dân chính hiệu, khi thấy thiên hạ mua gì, thì họ mua đó àh, ở miền tây khi đợt cá tra trúng mùa, ...
Trường hợp đó cũng không thiếu, nhưng không phải là đa số.

Hạng D
9/8/13
1.294
1.564
113
Trường hợp đó cũng không thiếu, nhưng không phải là đa số.
ý em nói ko phải người ta có tiền, giỏi về một vài lĩnh vực nào đó thì ko có nghĩa họ giỏi cả về lĩnh vực xe cộ hay những cái khác,nhiều khi mua xe họ thấy những người trước hay xài cái gì, rồi truyền miệng nhau v.v..... rồi họ mua (như mấy ông nông dân). Em lấy ví dụ trong lĩnh vực bất động sản, khi em còn làm sâu (gọi dân dã thì làm cò :3dcuoi:), lúc đó em bán sản phẩm đầu tư (bđs có 2 dòng là mua đầu tư và mua để ở, trong mua đầu tư có đầu tư mạo hiểm tức là mua mấy sản phẩm giá trị thấp đón đầu khi hạ tầng quy hoạch phát triển rồi bán lại giá rất cao), giám đốc sàn em có nói với em 1 câu mà em nhớ mãi: "các anh chị phải biết khách hàng là người có tiền, họ giỏi hơn các anh chị 1 cái đầu vì họ làm được nhiều tiền nên các anh chị đừng dạy họ cách tiêu tiền, khi họ đã tìm hiểu và quyết định đầu tư là họ thấy được cơ hội sinh lời, các anh chị chỉ cần cung cấp thông tin để họ đầu tư ", (nói thẳng ra là các anh chị uốn 3 tấc lưỡi để khách hàng xuống tiền và cho đến bây giờ những khách hàng đó hối hận khi đã mua, còn bọn em sau khi bị khách hàng phàn nàn quá, chịu không nổi nên đa số bây giờ bỏ nghề hết hoặc chuyển qua bán sp nhu cầu ở thật). Ý của em tức là khách hàng có tiền hay giỏi trong 1 vài lĩnh vực (trừ ô tô) thì ko có nghĩa khi họ có tiền mua 1 chiếc xe họ cũng sẽ giỏi việc nghiên cứu chiếc xe họ mua, có thể họ thấy xe này nhiều người đi, bền, và nhiều ông nhà giàu đi (nếu mua camry) thì họ mua. Em công nhận là ở khoảng này thì thánh Toy làm rất tốt ở chỗ gieo vào tâm trí người muốn mua xe ô tô ý niệm là xe Toy lành, ít hao xăng, bán lại ít mất giá. Do tâm lý lành, ít hao xăng, phụ tùng dễ mua dễ sửa (ra chợ trời hay vào gara nào cũng có và thợ làng cũng sửa được, em nói tâm lý thôi vì có bác gato nhảy vào nói ko phải thợ làng nào cũng biết sửa) nên nhiều người ko có tiền mua xe mới thì mua xe cũ, mà khi có nhiều người mua xe cũ thì xe cũ sẽ đc giá, quy luật cung cầu, mà khi người bán xe cũ bán đc giá thì lại tiếp tục mua xe mới của hãng Toy, và cứ cái vòng lẩn quẩn như vậy.