Hạng C
15/6/17
867
919
93
1- Khẳng định luôn là không vượt phải vì đường có 2 làn trên mỗi chiều lưu thông.
2- Không có biển báo gì , vạch đó, không có chữ kẻ trên đường chỉ dẫn ( rành riêng cho xe ......)... thì tài xế xe bị dừng chả vi phạm gì.
PS : Tuy nhiên,Theo kinh nghiệm của mình thì khi chạy đường dài nên hạn chế chạy như thế. Nhưng khi vội hoặc cần thiết phải như thế thì nên mở đèn xin nhan phải. Vừa lưu ý cho xe chạy trước ở làn bên trái chú ý, vừa chặt trẽ về luật. ( gặp XXX cùn và mờ luật thì phang luôn câu "... tui xin nhan vào lề.... được không ???":)
tôi đang lưu thông ngon lành, gặp các anh tui sợ quá XOÁN RA QUẦN. nên xi nhan TẤP LỀ giai quyết.
:D:D:D:D:D:D

Hạng D
14/8/11
4.167
87.978
113
tôi đang lưu thông ngon lành, gặp các anh tui sợ quá XOÁN RA QUẦN. nên xi nhan TẤP LỀ giai quyết.
:D:D:D:D:D:D
:D:D:D:D.Nếu thích anh cứ nói thế XXX cũng chả phạt mình được !! Tuy nhiên cần lưu ý là không phải là trên cao tốc và những nơi cấm dừng đỗ nhóe !!:p
M6. thì không gặp rắc rối với XXX ( cả đường dài và đường ngắn! ) ! Nên chả có gì phải sợ họ.:)

Hạng C
15/6/17
867
919
93
:D:D:D:D.Nếu thích anh cứ nói thế, Tuy nhiên cần lưu ý là không phải là cao tốc và những nơi cấm dừng đỗ nhóe !!:p XXX cũng chả phạt mình được !!
M6. thì không gặp rắc rồi với XXX cả đường dài và đường ngắn!! Nên chả có gì phải sợ họ.:)
chắc m6 Gốc Bự :D.
có PASS không. cho anh em xin. hay là mình đọc TUI EM "DUỘT" ANH M6 OTOSAIGON.
XXX cho đi :p:p:p:p

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
QC 41 còn nhiều chổ sai và đang được chỉnh sửa bổ sung.
Nhưng hiện tại vẫn áp dụng và còn hiệu lực.
Vạch 3.1: Vạch giới hạn mép ngoài phần đường xe chạy hoặc vạch phân cách làn xe cơ giới và làn xe thô sơ
Áp dụng: để xác định mép ngoài phần đường xe chạy hoặc phân cách làn xe cơ giới và xe thô sơ.
Khi tách làn xe cơ giới và xe thô sơ riêng thì phải sử dụng biển báo hoặc kết hợp sơn chữ “XE ĐẠP” trên làn xe thô sơ. Xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết và phải nhường đường cho xe thô sơ.
Trường hợp tổ chức giao thông cho xe máy chạy chung làn với xe thô sơ thì phải sử dụng biển báo hoặc kết hợp sơn chữ "XE MÁY", “XE ĐẠP” trên làn này.
Xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết và phải nhường đường cho xe thô sơ.
Đa số đều đồng ý vạch liền đó là vạch 3.1, OK.
Do đó, phải hiểu là bên trong vạch đó là làn xe thô sơ hoặc là làn xe kết hợp thô sơ và xe máy.

Điều thiếu xót của gtcc là thiếu "biển báo hoặc kết hợp sơn chữ “XE ĐẠP” trên làn xe thô sơ" hoặc thiếu "biển báo hoặc kết hợp sơn chữ "XE MÁY", “XE ĐẠP” trên làn này".

Vậy xe 4b có được phép chạy trên làn này, (ko nói tới việc dừng, đỗ xe vì điều này là được phép khi cần thiết), khi thiếu mấy biển báo và sơn chữ trên??

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Thớt bên 8 trang, thớt này cũng 4 trang rồi mà anh em cũng còn nhiều trao đổi.
Ra đường CSGT thêm mấy trang nữa thì hết ngày.
Thực tế của mình (từ trước cũng vậy) chỉ cán vạch này khi tránh xe ngược chiều ép, khi tấp lề xả hơi....
Trừ một lần bị phạt (thời còn đục lỗ) còn lại nhát không dám vượt như thế này.
Nhờ các bác phân tích có phải lỗi VƯỢT PHẢI ???

Hạng C
15/6/17
867
919
93
CẦN THIẾT nó nói chung chung lắm.
+ cần thiết tấp lề ==> xe hư
+ cần thiết vào nhà ==> không thì cẩu xe vào ak.
+ cần thiết khi làn trái ĐANG KẸT XE. vì Mấu Chốt LÁCH LUẬT là 3.1 ĐƯỢC PHÉP ĐÈ.
Theo mình nếu có biển + vạch vẫn đi được. vì chỉ cấm khi CÓ XE THÔ SƠ ĐANG ĐI.
cho nên khi không có xe thô sơ đi, làn trái đang kẹt xe, tôi xi nhan vào lưu thông bình thường,. giả sử có lỗi thì chỉ lỗi không nhường đường cho xe thô sơ. mà lỗi này mình chưa thấy. nếu có nhờ bác chỉ dùm mức phạt.
nó cũng giống như làn ưu tiên cho xe Buýt. Nét đứt đi bình thường, khi nào có xe ưu tiên phía sau, thì mình nhường. còn không cứ lưu thông.
QC 41 còn nhiều chổ sai và đang được chỉnh sửa bổ sung.
Nhưng hiện tại vẫn áp dụng và có giá trị.
Vạch 3.1: Vạch giới hạn mép ngoài phần đường xe chạy hoặc vạch phân
cách làn xe cơ giới và làn xe thô sơ

Áp dụng: để xác định mép ngoài phần đường xe chạy hoặc phân cách làn xe
cơ giới và xe thô sơ.
Khi tách làn xe cơ giới và xe thô sơ riêng thì phải sử dụng biển báo hoặc kết hợp sơn chữ “XE ĐẠP” trên làn xe thô sơ. Xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết và phải nhường đường cho xe thô sơ.
Trường hợp tổ chức giao thông cho xe máy chạy chung làn với xe thô sơ thì
phải sử dụng biển báo hoặc kết hợp sơn chữ "XE MÁY", “XE ĐẠP” trên làn này.
Xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết và phải nhường đường cho xe thô sơ.
Đa số đều đồng ý vạch liền đó là vạch 3.1, OK.
Do đó, phải hiểu là bên trong vạch đó là làn xe thô sơ hoặc là làn xe kết hợp thô xơ và xe gắn máy.

Điều thiếu xót của gtcc là thiếu "biển báo hoặc kết hợp sơn chữ “XE ĐẠP” trên làn xe thô sơ" hoặc thiếu "biển báo hoặc kết hợp sơn chữ "XE MÁY", “XE ĐẠP” trên làn này".

Vậy xe 4b có được phép chạy trên làn này, (ko nói tới việc dừng, đỗ xe vì điều này là được phép khi cần thiết), khi thiếu mấy biển báo và sơn chữ trên??

• Like
Reactions: Honda 67
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
CẦN THIẾT nó nói chung chung lắm.

+ cần thiết khi làn trái ĐANG KẸT XE. vì Mấu Chốt LÁCH LUẬT là 3.1 ĐƯỢC PHÉP ĐÈ.
Theo mình nếu có biển + vạch vẫn đi được. vì chỉ cấm khi CÓ XE THÔ SƠ ĐANG ĐI.
cho nên khi không có xe thô sơ đi, làn trái đang kẹt xe, tôi xi nhan vào lưu thông bình thường,. giả sử có lỗi thì chỉ lỗi không nhường đường cho xe thô sơ. mà lỗi này mình chưa thấy. nếu có nhờ bác chỉ dùm mức phạt.
nó cũng giống như làn ưu tiên cho xe Buýt. Nét đứt đi bình thường, khi nào có xe ưu tiên phía sau, thì mình nhường. còn không cứ lưu thông.
Cái này sai, rất sai bác ơi!
Đè vạch để nhường xe sau xin vượt, đè vạch để đi vào dừng đỗ là cần thiết thôi, ko phài đè để vào làn đó chạy vượt xe trước.
Chúc bác ko gây tai nạn cho 2b lần sau!

• Like
Reactions: TOAGT
Hạng C
15/6/17
867
919
93
Cái này sai, rất sai bác ơi!
Đè vạch để nhường xe sau xin vượt, đè vạch để đi vào dừng đỗ là cần thiết thôi, ko phài đè để vào làn đó chạy vượt xe trước.
Chúc bác ko gây tai nạn cho 2b lần sau!
sai mà không chỉ được cái saio_O
khi nào không có xe thô thì mới vượt. còn có xe thô sơ thì Nhường, chứ không CẤM. vì xe thô sơ cách mình 3km, không lẽ mình không được vượt :rolleyes:.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
sai mà không chỉ được cái saio_O
khi nào không có xe thô thì mới vượt. còn có xe thô sơ thì Nhường, chứ không CẤM. vì xe thô sơ cách mình 3km, không lẽ mình không được vượt :rolleyes:.
Sai làn đó anh.
Thêm vượt phải đó anh.
Cuối cùng thì CSGT phạt anh lỗi gì?
Nếu anh cứ tiếp tục chạy như thế thì anh cứ chuẩn bị tiền và thời gian khi gặp CSGT.
Cầu chúc anh ko ủi 2b, xe đạp.
Mình chỉ khuyên anh đến thế thôi!

• Like
Reactions: bacai