Hạng C
26/4/07
817
1
16
39
www.dungquang.com
Xe em là toyota previa 95 có superchanger ,bây giờ em nó bị bệnh mà chưa tìm được nguyên nhân ,mong cac bác có kinh nghiệm phân tích và tư vấn cho em .
Tình trạng em nó như sau ,sau khi em test có lỗi P0336 ( Crankshaft Position Sensor "A" Circuit Range/Performance ) ,kiểm tra dây dẫn đều tốt ,tháo cảm bến ra vệ sinh xong gắn lại ,sau đó xóa đèn check ,tiếp theo để nổ máy khoảng 1 tiếng đạp ga vài phát không thấy đèn check báo em nghĩ chắc ok rồi , sau đó tắt máy và nổ lại là đèn check báo liền ,tháo cảm bến ra đo lại hơn 2K ,em nghĩ khi máy nóng lên cảm biến sẽ bị lỗi . Em order cái mới hàng chính hãng về đo cũng hơn 2K ,nhưng nghĩ chắc hàng mới nên sẽ ko lỗi , sau đó gằn vào và xóa đèn Check , nổ máy được chút xíu đèn check lại sáng .
Tình hình bây giờ là em đang phân vân không biết đời xe này phía trong Delco có tích hợp cảm biến Crakshaft luôn không ,vì theo em biết là xe pre đời trước 90 -93 máy không có superchanger thì Delco có tích hợp Cankshaft sensor . Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giùm em cái vụ Delco có tích hợp Cankshaft sensor hay không .
Nhờ các bác giải thích giùm em mấy cái bảng phía dưới ,loại động cơ có superchanger ( 2TZ-FZE ) và không có superchanger ( 2TZ-FE) .

Nhờ các bác phân tích và khám bệnh cho lỗi P0336 của toyota

Hình thứ 2 nếu xem không rõ mời các bác bầm vào linh dưới :

http://s212.photobucket.com/albums/cc146/supernicole113/?action=view&current=Construction-1.jpg

Các bác giải thích giùm em cái này ,em nhìn vào mà ngu quá .

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/9/08
2.438
471
83
56
HCM
Bác đã qua Gara của bác Vui ( Chiên gia PREVIA ) ở xa lộ Đại hàn gần ngã tư ga chưa ?

Hạng C
26/4/07
817
1
16
39
www.dungquang.com
Vậy cho em hỏi đo điện thế của sensor bằng cách nào ,theo ý bác em hiểu là chỉ có cách đo từ chân kết nối với ECU thôi ,mong bác Der tư vấn kĩ chỗ này giùm em .

Hạng C
6/4/07
664
3
18
cảm biên vị trí trục khuỷu mà bác, muốn đo tín hiệu ra thì phải dùng oxyloscope thôi ???

Hạng B2
8/5/06
115
6
0
@ bác nicole đã xử lý được lỗi P0336 này chưa? Code này là do bị lệch Valve Timing ---> bác kiểm tra lại timing belt hoặc "đĩa tín hiệu" 34 răng xem có mất hoặc mẻ răng nào ko? Nếu tất cả mà ok thì ECM của bác có vấn đề: kiểm tra lại toàn bộ jack cắm nối vào ECM và dây tiếp (-). Nếu tất cả ok thì chắc phải thay ECM mới thôi.

Còn bác muốn đo CKP sensor đó thì dùng DVOM đo 2 cực của nó sau khi tháo jack cắm ra. Nếu CKP sensor còn tốt thì có 1630 - 2740 ohms (lúc sensor nguội) hoặc 2065 -3225 ohms (lúc sensor nóng).