Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
dầu hộp số bị thừa. nhưng cách đây 1 tuần em vẫn chạy bình thường. từ sau tết bệnh này mới bị bác MeTro ạ. em cứ chạy đến 40hm/h là bị. đạp ga vòng tua lên đến 3000 nhưng xe chỉ chạy theo quán tính. em nhả ga rồi ấn O/D off ga tiếp lại đi được. đi được 1 đoạn khi xe đạt tốc độ gần 60km/h em bỏ O/D off đi thì lại đi bình thường.
Xe chạy theo quán tính sao mà được ? thử qua tay xem (kh phải là D) tức là + - xem nó có chuyển mượt (như kiểm MT) rồi tính tiếp, nhưng nhớ chuyển số nha ... Thân!

Tập Lái
30/1/20
18
3
0
37
Xe chạy theo quán tính sao mà được ? thử qua tay xem (kh phải là D) tức là + - xem nó có chuyển mượt (như kiểm MT) rồi tính tiếp, nhưng nhớ chuyển số nha ... Thân!
Em gạt qua số 2 hoặc số L lại được bác ạ. chỉ ở số D là bị vậy.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Em gạt qua số 2 hoặc số L lại được bác ạ. chỉ ở số D là bị vậy.
Vậy là AT chứ không phải RT , RT cũng là Auto nhưng là robotic, có thể đổi số thí dụ như, còn AT theo tôi thì ngoài PRNDL234 không còn cái nào khác nửa

Chắc bạn thử thay nhớt hộp số và lọc hộp số rồi chứ ? nếu nó bị thì kiểm tra thử convertisseur (nhớ là nhớt đúng, chứ nhớt linh tinh cũng bị vấn đề nhé)
Hình minh hoạ
Đây có thể coi như hệ thống côn của xe tự động (embrayage) tôi nghĩ là cái nầy có vấn đề vì là toàn cơ ... (mặc dầu là tự động) ..
Thân!

Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Rã hộp số ra kiểm tra xử lý thôi.

Hạng B2
3/10/11
150
106
43
40
1 lý do chắc hầu hết ko ai nghĩ tới đó là lỗi ECU, xe em Hyundai i30 đã bị, thay nhớt hộp số, thay valve solenoid đủ trò nhưng ko hết, cuối cùng vô Hyundai Ngoc An kiểm tra thì lỗi ECU và bị hét 28chai. E trốn luôn nhưng cũng may sửa đc lỗi, sửa xong thì e vẫn như xưa

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
1 lý do chắc hầu hết ko ai nghĩ tới đó là lỗi ECU, xe em Hyundai i30 đã bị, thay nhớt hộp số, thay valve solenoid đủ trò nhưng ko hết, cuối cùng vô Hyundai Ngoc An kiểm tra thì lỗi ECU và bị hét 28chai. E trốn luôn nhưng cũng may sửa đc lỗi, sửa xong thì e vẫn như xưa
Bạn cũng có lý, do đó trước khi sửa nên check xoá lổi rồi check lại, nếu như nó hư thật sự thì nó sẽ báo lổi lại.

Tập Lái
30/1/20
18
3
0
37
em ra hỏi thợ bảo do côn, nhưng em nghĩ chắc còn nhiều vấn đề nữa. em thử đạp ga lên 4000 thì máy giật khực một cái lại đi bình thường các bác ạ.

View attachment 2123042
Xe em KIA Morning 2005 số tự động, đã đi 18 vạn. Mấy hôm nay có bệnh như này các bác ạ.

Lúc mới đầu đi xe em có cảm giác rất ì. Đi được khoảng 2 km đầu thì lại bị hụt ga, vòng tua lên nhưng tốc độ không tăng. Đến khi giật cục 1 phát lại đi bình thường. Đi đc khoảng 10km em tắt đi khởi động lại lúc này lại đi bình thường.

Mong các bác tư vấn giúp
Xe bác khả năng trượt bố số rất cao sáng nổ máy còn nguội dầu chưa bị loảng và vòng tua máy cao nên dể bắt số dể hơn lúc máy nóng dầu bị loảng sẻ xảy ra tình trạng trượt bố thân chào bác