Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
14/2/12
169
1
18
Đổ sàn giả nhẹ tiền và thi công nhanh. Nhưng bác phải làm đà kiềng và gia cố móng. Cột bê tông chứ cột gạch là không được. Nhà ông anh 1 trệt 2 lầu sân thượng đúc giả như thiệt luôn nhưng bề ngang 3m, bề ngang nhà bác 4m trở lên khuyên đập đi xây mới.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
dixeomuongbiahoi nói:
cam on bac.
Em hieu la phai nho khao sat chat luong nha hien tai.
Em biet bat dau tu dau roi.
Kg biết nhà bác ở khu vực nào. Theo e , đầu tiên bác nhờ 1 a KS đánh giá sơ bộ coi có lên 1 chút ít nữa được kh? Nếu ok thì bác nên hđồng với 1 cty , họ sẽ lập bvẽ hiện trạng + cải tạo, hồ sơ khảo sát kết cấu (phần này nếu đúng nguyên tắc thì thợ phải đào 1 cái móng điển hình để khảo sát, hơi phiền !!!). Sau đó bác sẽ nộp hồ sơ hoặc nhờ dvụ lên quận xin phép sửa chữa. Bên cạnh đó bác gọi thầu báo giá. Có phép là bắt tay vào làm ngay.
Chắc cũng phải qua tết bác hỉ. Chúc bác mọi việc trôi chảy:D

Tập Lái
25/6/13
4
47
13
45
Theo phong thủy thì mua nhà cũ của người chủ khác, chủ mới không biết trước kia ngôi nhà tốt hay xấu, giờ muốn cải tạo thì nên đập đi làm lại mới là tốt nhất đó bác, sống dưới căn nhà mình biết thì yên tâm hơn,đỡ sinh bệnh tật nên ít hao tốn tiền của.
Còn nhà mình ở lâu hoặc mua mới, mình biết,thì mình cải tạo cũng chả sao

Hạng B2
5/10/11
147
133
43
OS
duyhn nói:
Theo phong thủy thì mua nhà cũ của người chủ khác, chủ mới không biết trước kia ngôi nhà tốt hay xấu, giờ muốn cải tạo thì nên đập đi làm lại mới là tốt nhất đó bác, sống dưới căn nhà mình biết thì yên tâm hơn,đỡ sinh bệnh tật nên ít hao tốn tiền của.
Còn nhà mình ở lâu hoặc mua mới, mình biết,thì mình cải tạo cũng chả sao
Điều này ai cũng hiểu, vấn đề ở đây là kinh phí.
Việc bác chủ muốn thay mái ngói thành trần giả để thêm phần không gian sân thượng để phơi đồ, khu tập thể dục nhẹ nhàng. Cái này phải khảo sát thực trạng kết cấu của ngồi nhà của bác như: tường, cột, khu vực xây nhà, mới phán chính xác được. Trần giả không ảnh hưởng nhiều đến kết cấu do nó cũng nhẹ, tuy nhiện khi làm trần nó lại có dao động cái này mới là nguyên nhân chính dẫn đến dạn nứt.

Hạng D
30/5/12
2.632
5.817
113
Em ơi Sài Gòn phố
Đổ giả, gác sắt hộp, đắp tôn, cốt thép đổ bê tông nếu đặt trên móng tốt và không chịu thêm lực ( tường gạch xây trên ) thì tuổi thọ gần tương đương đổ thật mà giá thành chỉ bằng 50-60% ( chủ yêu do thời gian thi công rất nhanh).

Tuy nhiên như các bác nói trên chi phí xin phép xây dựng cực kì tốn kém, nhất là chi phí khảo sát, gia cố móng ( cái này là bắt buộc).
Phương án đập đi xây lại cũng không khả thi, vì chi phí đắt đỏ và lại phạm vào lộ giới,mất đi diện tích xây dựng.

Không biết tư vấn cho bác thế nào nhưng bác tham khảo mấy anh thanh tra xây dựng khu vực bác xem mấy ảnh có " cao kiến " gì ko ?

Last edited by a moderator:
Hạng B1
15/6/11
88
0
8
cảm ơn các bác đã nhiệt tình.
nhà em mới mua ở Dương Bá Trạc Q8, qua cầu Nguyển Tri Phương gần cầu kênh gì đó em quên ( Kênh tẻ ?) do em qua tết mới sửa sang vô ở.

Theo tư vấn các bác em có hỏi chủ nhà củ họ nói chắc không lên được đâu vì móng yếu và gần bờ sông ( cách 50m) tuy vậy qua tết em cũng nhờ một bác ở đây khảo sát lại dùm em có nâng được miếng nào hông ví dụ làm sân thượng rồi tính tiếp.

Một lần nữa cảm ơn các bác

Hạng B2
5/10/11
147
133
43
OS
dixeomuongbiahoi nói:
cảm ơn các bác đã nhiệt tình.
nhà em mới mua ở Dương Bá Trạc Q8, qua cầu Nguyển Tri Phương gần cầu kênh gì đó em quên ( Kênh tẻ ?) do em qua tết mới sửa sang vô ở.

Theo tư vấn các bác em có hỏi chủ nhà củ họ nói chắc không lên được đâu vì móng yếu và gần bờ sông ( cách 50m) tuy vậy qua tết em cũng nhờ một bác ở đây khảo sát lại dùm em có nâng được miếng nào hông ví dụ làm sân thượng rồi tính tiếp.

Một lần nữa cảm ơn các bác
Vậy khi nào tiến hành bác cứ hú em tiếng. Em chaỵ qua khảo sát và tư vấn bác.

Tập Lái
18/7/13
0
1
0
Neu ranh phone cho minh , uong cafe , minh xuong khao sat cho ,neu duoc ban muon keu minh lam thi lam ko thi co the keu nguoi khac .
dt 0932580103 minh ten khoa

Status
Không mở trả lời sau này.