Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/9/11
3.186
21
38
33
Lộc Ninh - Bình Phước
Kính chào các bác OSFI!, em xin kể sự việc như sau:
+ Tình hình là năm 2011 em có làm giấy tay bán miếng đất ở BÌNH DƯƠNG cho một người quen, nhưng bán thiếu tiền và hàng tháng người đó phải trả tiền lãi cho em, có ghi rõ trong giấy tay !!!, người quen đó trả tiền lãi được khoảng 7 tháng rồi ko trả tiền lãi em nữa( 6 tháng nay ko trả tiền lãi cho em nữa:mad:).
+Nay em muốn hủy hợp đồng mua bán đất đó thì phải làm như thế nào ạ!, vậy là người đó ko có khả năng chi trả số tiền mua đất cho em!
+ Kính mong các bác chỉ giúp tận tình em ạ!!!:), Cảm ơn các bác rất nhiều.!

Last edited by a moderator:
Hạng C
19/9/10
725
399
63
40
HCM
www.xomnhavuon.vn
Về nguyên tắt nếu hủy hợp đồng thì hai bên trao trả lại cho nhau những gì đã nhận. :) Ai gây thiệt hại thì phải bồi thường (tất nhiên phải chứng minh thiệt hại) Quan trọng là trong giấy các bác thỏa thuận cái gì?
Lúc bác nói là giấy tay, lúc lại nói là hợp đồng đặt cọc??? Vậy là cái nào. Muốn giúp bác cũng chẳng biết đâu mà lần:D BÁc post toàn bộ nội dung của "giấy tay" mà bác và họ đã ký với nhau lên em mới biết được:pEm cũng đang theo một vụ kiện hủy hợp đồng mua bán dạng này :confused:Cũng có xíu xíu kinh nghiệm:confused:
BOY9999 nói:

Kính chào các bác OSFI!, em xin kể sự việc như sau:
+ Tình hình là năm 2011 em có làm giấy tay bán miếng đất ở BÌNH DƯƠNG cho một người quen, nhưng bán thiếu tiền và hàng tháng người đó phải trả tiền lãi cho em, có ghi rõ trong hợp đồng!!!, người quen đó trả tiền lãi được khoảng 7 tháng rồi ko trả tiền lãi em nữa( 6 tháng nay ko trả tiền lãi cho em nữa:mad:).
+Nay em muốn hủy hợp đồng mua bán đất đó thì phải làm như thế nào ạ!, vậy là người đó ko có khả năng chi trả số tiền mua đất cho em!
+ Kính mong các bác chỉ giúp tận tình em ạ!!!:), Cảm ơn các bác rất nhiều.!

Hạng D
9/9/11
3.186
21
38
33
Lộc Ninh - Bình Phước
Em xin cám ơn bác <span style=""color: #0000ff;"">tudautu4 </span>
Em xin đính chính lại là mua bán chỉ viết giấy tay!!:).
+Nội dung giấy tay là: Bên A đồng ý bán đất cho bên B, bên B đặt cọc trước cho bên A một số tiền, và số tiền thiếu còn lại thì trả lãi hàng tháng(trong đó ko quy định thời hạn)!, hơn 6 tháng nay bên B ko trả tiền lãi cho bên A.
Em nhờ các bác tư vấn cho em một số vấn đề sau:
+Giấy tay mua bán chỉ có bên A và bên B kí tên, ko biết có giá trị pháp lý gì ko các bác?!
+ Trong trường hợp bên A muốn hủy mua bán đất này vì bên B ko trả lãi đúng hạn thì có cần làm thủ tục gì ko?. Vì nội dung trong giấy tay thì ko ràng buộc thời hạn.
Em xin cám ơn các bác đã ghé xem và tư vấn giúp em!

Last edited by a moderator:
CFO confirmed
Hạng B2
24/1/12
193
2.421
93
KCN Sóng Thần, Bình Dương
bác người mua của bác chắc kẹt tiền nên không tiếp tục thanh toán được nữa rồi. Bác gặp bác ấy hỏi rõ tình hình cụ thể, đưa ra PA hủy HĐ, trả lại cho bác ấy một phần tiền là OK thôi. Giấy tay thì giải quyết đơn giản quá rồi, miễn là 2 bên thống nhất được với nhau cách giải quyết mà thôi.

Hạng D
9/9/11
3.186
21
38
33
Lộc Ninh - Bình Phước
CFO nói:
bác người mua của bác chắc kẹt tiền nên không tiếp tục thanh toán được nữa rồi. Bác gặp bác ấy hỏi rõ tình hình cụ thể, đưa ra PA hủy HĐ, trả lại cho bác ấy một phần tiền là OK thôi. Giấy tay thì giải quyết đơn giản quá rồi, miễn là 2 bên thống nhất được với nhau cách giải quyết mà thôi.
Cám ơn bác rất nhiều!. Em thấy phương án bác đưa ra khá ổn:). Vậy mai em sẽ làm việc với bên B.

Hạng C
19/9/10
725
399
63
40
HCM
www.xomnhavuon.vn
:)tÌNH hình thế nào rồi bác? nếu hai bên không thỏa thuận được thì giải pháp cuối cùng là : KIỆN RA TÒA!:confused:
Có giá trị pháp lý hay không là do phán quyết của tòa án. Quan trọng là tên của tờ giấy tay bác ghi là gì? :)Nếu tên không hợp lệ thì mình lấy lý do giấy này không đúng duy định về giao dịch bất động sản, nếu giấy nầy đúng luật thì mình lấy lý do bên kia không thực hiện đúng theo thỏa thuận ( bác phải có bằng chứng đã yêu cầu bên kia thanh toán nhưng bên kia ko trả và bác đã đề ra hạn chót phải trả nhưng họ không trả:))
BOY9999 nói:
+Nội dung giấy tay là: Bên A đồng ý bán đất cho bên B, bên B đặt cọc trước cho bên A một số tiền, và số tiền thiếu còn lại thì trả lãi hàng tháng(trong đó ko quy định thời hạn)!, hơn 6 tháng nay bên B ko trả tiền lãi cho bên A.
+Giấy tay mua bán chỉ có bên A và bên B kí tên, ko biết có giá trị pháp lý gì ko các bác?!
+ Trong trường hợp bên A muốn hủy mua bán đất này vì bên B ko trả lãi đúng hạn thì có cần làm thủ tục gì ko?. Vì nội dung trong giấy tay thì ko ràng buộc thời hạn.

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
75.950
113
giấy tay không có giá trị đâu, tự hủy luôn ok bác, chả sợ người mua kiện đâu

Hạng B1
23/11/11
55
0
0
Người quen mà bác chơi ác quá cũng...
Hỏi xem tình hình bên mua thế nào chứ.
Hình như bác này hơi tham, chắt giá lên quá.

Hạng D
9/9/11
3.186
21
38
33
Lộc Ninh - Bình Phước
Warious nói:
Người quen mà bác chơi ác quá cũng...
Hỏi xem tình hình bên mua thế nào chứ.
Hình như bác này hơi tham, chắt giá lên quá.
Bất Động Sản giờ này mà lên gì bác:D, tại em thấy người quen của em làm ăn lôi thôi quá nên rút cho lành bác ui:)

Hạng B2
5/3/12
154
26
28
Ho Chi Minh
BOY9999 nói:

Gửi bác Boy9999

Theo quy định của luật Đất đai tại Điều 127 "Trình tự, thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất" thì Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng. Vì vậy hợp đồng mua bán của bác theo quy định sẽ vô hiệu (giao dịch dân sự vô hiệu).

Theo bộ luật Dân sự Điều 137 quy định về "Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu" thì:

1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

Hy vọng những thông tin trên giúp bác Boy9999 có cơ sở để giải quyết được vấn đề một các tốt nhất.

P/s: Theo em bác hãy dùng chiến thuật Win-Win để giải quyết sẽ ổn :)

Status
Không mở trả lời sau này.