Thảo Luật Chung Nhờ các bác tư vấn giúp

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
8/8/05
101
43
28
41
Nha Trang
Chuyện là e đang chuẩn bị thục 1 căn nhà, nhưng e ko có kinh nghiệm gì về việc này cả, nhờ các bác tư vấn giúp e về những rủi ro ( nếu có) khi thục nhà. Tính e ko phải đa nghi nhưng khi tìm hiểu về căn nhà đó thì nghe hàng xóm nói là chủ nhà đang gặp khó khăn về tài chính. Đối với e số tiền để thục nhà là tất cả nhưng gì e có nên e muốn thận trọng 1 tý, mong các bác hiểu cho. Xin cảm ơn.

Hạng B2
12/7/12
228
3
28
Q7
tư vấn về gì ? pháp lý hay giá ?
Mua ở đâu, đường nào ?

Thục là bán, đọc mãi mới hiểu ý của chủ topic

Hạng C
6/1/11
920
9
18
Thục nhà là đưa một số tiền thoả thuận cho người bán nhà, người mua sẽ được quyền sử dụng căn nhà đó trong vòng 1, 2 năm hay thời gian thoả thuận 2 bên. Sau khi hết hạn, người bán trả lại số tiền kèm theo % thì lấy lại nhà. Còn không thì phải làm giấy tờ bán đứt luôn.

Em hiểu là vậy đó.

Hạng B2
8/8/05
101
43
28
41
Nha Trang
dungtc nói:
Thục nhà là đưa một số tiền thoả thuận cho người bán nhà, người mua sẽ được quyền sử dụng căn nhà đó trong vòng 1, 2 năm hay thời gian thoả thuận 2 bên. Sau khi hết hạn, người bán trả lại số tiền kèm theo % thì lấy lại nhà. Còn không thì phải làm giấy tờ bán đứt luôn.

Em hiểu là vậy đó.
Dạ đúng là như vậy đó bác.
E cũng ngạc nhiên là nơi khác lại ko có khái niệm này, hay là có tên gọi khác?
Cụ thể là e đưa cho chủ nhà 200tr, đổi lại e đc toàn quyền sử dụng ( tất nhiên là ko đc bán) trong vòng 2 năm mà ko phải trả thêm 1 khoản tiền nào khác, sau 2 năm e lấy lại 200tr và trả lại nhà cho ng ta.
Thỏa thuận giữa 2 bên là làm 1 hơp đồng ghi rõ nội dung như trên và đem đi công chứng.
Vấn đề e thắc mắc là: chẳng may chủ nhà bị phá sản, bị ngân hàng phát mãi nhà thì hơp đồng kia có giá trị pháp lý ko? ( chủ nhà ko có khả năng trả, ngân hàng lấy nhà, vậy e về đâu:D:D )

Hạng F
13/9/07
7.049
48.479
113
vừa mới google thục nhà ra 1 đống mới biết thục nhà là gì ạ

Hạng C
19/9/10
725
399
63
40
HCM
www.xomnhavuon.vn
Hồi đó giờ em chỉ nghe ở miền tây quê em có từ "cố đất" cũng y chang thế này. còn thục nhà thì giới mới biết
Mở rộng tầm nhìn!
Vụ này cũng căng vì nếu nó đem nhà vay ngân hàng bị phát mãi hoặc bị kê biên thì hành án thì bác mất toi. Lúc đó đi kiện nó thì tiền đâu mà nó trả? Giấy tờ nhà nó giữ là chắc rồi. Vụ này khá rủ ro vì bác nắm đằng lưỡi dao!

Hạng C
19/9/10
725
399
63
40
HCM
www.xomnhavuon.vn
Hợp đồng của bác vẫn có giá trị pháp lý bác ah:cool:Tuy nhiên hai vụ này là hoàn toàn khác nhau. Nhà nó sổ nó đứng tên thì Thi hành án có quyền kê biên để đấu giá thi hành án. Còn nó với bác nó vi phạm hợp đồng thì bác kiện nó ra tòa. Xem nó còn tài sản gì không rồi Thi hành án lại kê biên tài sản đó đấu giá trả tiền cho bác
:confused:Mà tới nước đó thì chắc chẳng còn gì để kê biến. Không chơi "án dân sự" được thì báo công an bắt nó tôi "lạm dụng tính nhiệm chiếm đoạt tài sản" nó thì ở tù bác thì trắng tay!
Anh Sao nói:
Vấn đề e thắc mắc là: chẳng may chủ nhà bị phá sản, bị ngân hàng phát mãi nhà thì hơp đồng kia có giá trị pháp lý ko? ( chủ nhà ko có khả năng trả, ngân hàng lấy nhà, vậy e về đâu:D:D )

Status
Không mở trả lời sau này.