Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
20/7/08
550
139
43
bác chỉ sang tên mà không đổi sổ, thì sẽ không bị kiểm tra hiện trạng đâu bác

Hạng B2
26/8/12
378
389
63
51
Cảm ơn các bác, giờ nếu chủ nhà có cách ra sổ 130m2 và diện tích đất vẫn là sổ cũ (sổ hiện tại), sau này nếu em xây nhà thì có trục trặc gì ko các bác?
Em không hiểu vì sao bác tin là chủ nhà làm được ra 130m2? Nếu bác không tin chủ nhà làm được thì bác cứ giả vờ tin rồi nói ổng làm không ra được trong 1 tháng thì bác chỉ thanh toán trên cơ sở 124m2?

Hạng B2
3/12/10
301
94
38
Em không hiểu vì sao bác tin là chủ nhà làm được ra 130m2? Nếu bác không tin chủ nhà làm được thì bác cứ giả vờ tin rồi nói ổng làm không ra được trong 1 tháng thì bác chỉ thanh toán trên cơ sở 124m2?
Thực ra thì e cũng ko tin nhưng ông ấy cứ khẳng định đó là việc của ông ấy. Trừ tiền thì em nghĩ ko trừ được vì thực tế khi đi mua thì e mua theo hiện trạng nhà, chứ ko phải theo m2 và cả em và chủ nhà ko biết đến việc bị hao hụt này.

Hạng B2
3/12/10
301
94
38
bác chỉ sang tên mà không đổi sổ, thì sẽ không bị kiểm tra hiện trạng đâu bác
E phải đổi sổ luôn, chứ chỉ cập nhật chủ sở hữu thì em ko chịu.

Hạng B2
3/12/10
301
94
38
Em gặp ca này rồi, tóm lại là bác đã giao 90% tiền rồi chứ gì. Nhìn cách trả lời của ông chủ nhà là biết ổng không muốn chi thêm đồng nào nữa vì ổng đã nhận gần hết tiền rồi. Bác đang cầm đằng lưỡi. Trường hợp em trước đây cũng như bác nhưng em giao dịch qua bên thứ 3 là ngân hàng. Khi chuẩn bị ra sổ đỏ tên em, tụi trên quận cũng gọi em lên thông báo là sẽ hụt 8m2 đất so với sổ đỏ hiện trạng. Biết là có kiện cũng chẳng đòi được nên em im lặng OK luôn, không nói cho chủ đất biết. Đến ngày ra sổ đỏ ngân hàng kêu em và chủ đất lên bàn giao sổ và đợt tiền cuối, em giả bộ cầm sổ coi coi xong bảo sao hụt mất 8m2, không đồng ý cho ngân hàng giao tiền đợt cuối. Ông chủ đất cũng làm um lên nhưng làm éo được gì nữa, sổ đã sang tên em rồi. Thế rồi thương lượng tới lui, cuối cùng em bảo, tôi chịu cho ông 30%, không thì thôi.
Tóm lại là nếu không hủy hợp đồng được thì bác cứ xem như mất 6m2 thôi. Chứ nhì nhằng mất cả chì lẫn chài, ngâm tiền vài ba tháng chắc cũng bằng tiền 6m2.
Em mới trao 50% thôi, còn 50% nữa thì đang do ngân hàng giữ. Thực tế, e vẫn có thể hủy kèo, nhưng giờ cứ tìm giải pháp ổn thỏa trước, chứ giờ hủy kèo mà ông ko chịu thì cũng rắc rối này nọ.

Hạng B2
26/8/12
378
389
63
51
Thực ra thì e cũng ko tin nhưng ông ấy cứ khẳng định đó là việc của ông ấy. Trừ tiền thì em nghĩ ko trừ được vì thực tế khi đi mua thì e mua theo hiện trạng nhà, chứ ko phải theo m2 và cả em và chủ nhà ko biết đến việc bị hao hụt này.
Bởi vậy bác không cẩn thận ngay từ đầu. Nếu sổ ra cách dây hơn 10 năm là bác phải cẩn thận. Khi làm hợp đồng không phòng trường hợp này thì cũng phải đi đo vẽ thực tế lại chứ bác? Bác có qua ngân hàng mà ko nghĩ trường hợp này thì cũng hơi uổng.

Hạng C
13/7/11
857
13.262
93
Em cũng mới mua căn nhà, nhưng không qua ngân hàng.
Trình tự em làm như sau không biết có đúng không:
1. Đặt cọc 5%
2. Công chứng, sang tên 90%
3. Hoàn thành thủ tục thuế giao 5% còn lại.
Em đang bân khuân là nếu mình giao đủ tiền rồi mà khi đăng bộ gặp trục trặc, chủ cũ nó bỏ mặc thì làm thế nào?

Hạng F
29/8/07
8.017
26.358
113
Thì bác lãnh đủ chứ sao nữa.
Em cũng mới mua căn nhà, nhưng không qua ngân hàng.
Trình tự em làm như sau không biết có đúng không:
1. Đặt cọc 5%
2. Công chứng, sang tên 90%
3. Hoàn thành thủ tục thuế giao 5% còn lại.
Em đang bân khuân là nếu mình giao đủ tiền rồi mà khi đăng bộ gặp trục trặc, chủ cũ nó bỏ mặc thì làm thế nào?

Status
Không mở trả lời sau này.