Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
29/8/11
468
453
63
Chào các bác OS,
Em có 1 vấn đề khá nan giải chưa biết hỏi ai.Hôm nay đăng lên đây mong nhận được sự tư vấn,chia sẻ kinh nghiệm từ các bác.
Năm 2000 em có ký hợp đồng mua một lô đất ở khu An Phú,An Khánh quận 2 với Công ty TNHH một thành viên Phát triển và Kinh doanh Nhà (HDTC) .Đây là 1 công ty 100% vốn nhà nước trực thuộc Tổng Công ty Địa ốc Sài gòn.
Em đã thanh toán 1/2 giá trị miếng đất và trong hợp đồng mua bán có ghi rõ trong vòng 2 năm sẽ giao đất và sau đó em sẽ thanh toán nốt số tiền còn lại.
Nhưng thật bất ngờ và cũng thật không may,miếng đất của em vẫn chưa được giải tỏa xong.Theo như nhân viên HDTC nói thì chủ đất đòi đền bù 4 lô trong dự án trong khi chỉ tiêu chỉ được 2 lô.
Đến nay đã gần 14 năm,em đã rất nhiều làm đơn lên công ty HDTC yêu cầu giao đất hoặc yêu cầu có phương án giải quyết nhưng chỉ nhận được những lời hứa,thậm chí có lúc họ cũng không thèm trả lời đơn,hoàn toàn vô trách nhiệm.
Hiện tại lô gần kề bên lô của em đã được giao và họ đã xây dựng xong trong khi lô của em vẫn cứ y nguyên,vướng giải tỏa đền bù như cũ.
Chờ đợi suốt gần 14 năm mà mọi thứ vẫn mịt mù.Hiện có 1 số phương án như sau theo các bác em nên phải quyết đinh thế nào :
1.Nhân viên HDTC có đề nghị em đổi lô đất khác nhưng ở vị trí xa hơn,giá trị không bằng ( kém xa) lô của em.
Hoặc là đổi một lô to hơn và em trả thêm tiền chênh lệch diện tích ( cỡ 1,5 tỷ).
Phương án này hiện chỉ là lời nói bâng quơ,không hề có văn bản trả lời chính thức của công ty cho nên dù em có thực sự muốn đổi thì không biết phương án này có thực sự thành sự thực hay không ?
2.Kiện công ty HDTC ra tòa vì vi phạm hợp đồng,yêu cầu đổi 1 miếng đất tương đương.
Phương án này em cũng không biết kết quả thế nào,không biết tòa sẽ xử theo hướng có lợi cho ai ?
3.TIếp tục chờ đợi trong mịt mù.
4...
Mong các thành viên kinh nghiệm của OS có thể cho em một lời khuyên.
Em cảm giác như mình bị cướp đi mồ hôi công sức mà không biết phải làm gì để giải quyết.
Em xin chân thành cảm ơn các bác OS trước !

PS : nếu bác nào thắc mắc là tại sao em lại để đến gần 14 năm rồi thì lý do là em vốn không ở Sài Gòn.Công việc bận rộn nên cũng ít có thể vào Sài Gòn nắm sát tình hình.Hiện con em đã lớn và muốn định cư ở Sài Gòn nên nhu cầu
nhà ở mới trở nên cấp bách.

Tập Lái
5/7/13
9
0
1
chào bác , e rất vui vì cuối cùng cũng tìm dc một đồng minh vì e cũng bị tình trạng y chang bác! Số là các cụ nhà e cũng đầu tư một miếng 5*20 lô B520 đối diện 2 cái chung cư An khang nhìn rất chi là hoành tráng. Thời điểm mua đến nay là cả chục năm trời và nhà e mặc dù đã thanh toán đủ ngay khi mua nhưng đến giờ vẫn chưa dc giao nền.
Nhà e có mấy lần lên hỏi thăm sức khỏe văn phòng của cty ở số mấy Bùi Thị Xuân ấy (e k nhớ rõ số) nhưng mỗi lần vào chỉ tổ bực bội và ức chế vì cách làm ăn đúng chất nhà nước, thờ ơ với khách hàng và toàn đùn đẩy trách nhiệm cho nhau. Họ giải thích rằng sở dĩ chưa giao được là do cho lô của e vướng cái nhà ông công an gì đó chưa đền bù thỏa đáng nên chưa chịu đi, trong khi mấy lô kế bên nhà e (theo e đến quan sát) đã xây nhà khang trang!!!
Không biết thực tế có đúng như những gì họ giải thích không nhưng e cảm thấy giống như bị người ta lừa cả chục năm trời và phải chịu rủi ro lớn do để người ta nắm giữ tiền mình mà đất thì không biết đến khi nào mới có :mad:
Lần gần đây nhất e đến là khoảng tháng 4 thì họ đã đưa ra phương án:
- PA 1: sẽ đổi khu đất của e sang khu D (ở cái khu đối diện trường tiểu học đang xây to lắm, e đã qua thị sát và chỗ này có vài cái xe ủi đường nhưng giống như nửa vời, đất trống không bóng người và nghe nói còn chưa kéo điện nước
không biết đến khi nào có người ở.
- PA 2: nếu như nền cũ bàn giao kịp thì họ sẽ bàn giao lại miếng cũ ở khu B và e không phải đổi sang lô mới ở khu D nữa.
Đồng thời họ cũng hứa đến tháng 10 sẽ gọi cho e để thông báo tình hình nhưng e chờ đến giờ vẫn chưa thấy gì

Thêm nữa, e cũng ở tỉnh như bác. Do chỉ có ý định mua để đó sau này có nhu cầu mới xây nhà chứ chưa có ở ngay nên mới để yên đến giờ. Chứ nếu như mấy bác OS ở SG thì chắc cty phải chuyển trụ sở liên tục quá :D

Status
Không mở trả lời sau này.