Hạng B2
13/8/14
129
616
93
48
Chào các Bác,chuyện là tháng 12/2017 em có mua một lô đất đường Trường Lưu ,phường Long Trường Q9,giá thực tế giao dich là 3 tỷ 4. Bên bán bao trọn gói sang qua tên cho Em(bên bán ủy quyền nhận cọc cho cty môi giới).Khi ra công chứng mua bán tại vpcc Q9 ghi HĐMB là 200 triệu ,Em có yêu cầu là sửa đổi bổ sung HĐMB cho đúng giá trị thực tế là 3tỷ4 (vì em cần bổ sung đúng giá trị giao dịch để vay ngân hàng)Sau khi công chứng HĐMB các bên có ủy quyền cho nhân viên của cty môi giới thay mặt khai và nộp tiền thuế(thuế khai theo HĐMB là 200 triệu).Thủ tục đã hoàn tất,Em được cấp đổi sổ đỏ vào tháng 3/2018.Hôm nay Em nhận được giấy mời của chi cục thuế Q9 mời qua làm việc về văn bản sửa đổi bổ sung HĐMB đất từ T12/2017,Thư mời có ghi tên Em(bên mua) và Tên bên bán ,
Em xin hỏi các bác là bên thuế Q9 mời Em lên làm việc để truy thu thuế từ 200 triệu điều chỉnh lên thành 3 tỷ 4?
Trong trường hợp phải nộp thuế truy thu thì Em phải nộp phần thiếu của thuế trước bạ sang tên còn bên bán sẽ bị truy thu thuế TNCN đúng không ạ?
Trách nhiệm của Cty môi giới thế nào?vì trong HĐ đặt cọc có ghi giá mua bán là đã bao trọn thuế và phí
Em chân thành cảm ơn các Bác!

Hạng B2
13/8/14
129
616
93
48
Đã ra sổ thì kệ mịa nó đi bác. nếu bác không có nhu cầu bán.
Chắc không được Bác ơi,trong giấy mời có ghi rõ đích danh 3 người gồm bên mua là Em,và 2 người bên bán được yêu cầu đến chi cục thuế Q 9 ,gặp đội trước bạ_thu khác _chi cục thuế Q9,làm việc về kê khai,nộp thuế đối với văn bản sửa đổi ,bổ sung HĐCN quyền sử dụng đất lập T12/2017 tại vpcc Q9.trường hợp không đến ,sẽ chuyển cho cơ quan CA có thẩm quyền giải quyết ,Em hồi đó ỷ y cho cty môi giới nên giờ bị phiền rồi .

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.075
113
www.phindeli.com
Trường hợp của bác sẽ phải đóng thêm thuế + phạt nộp chậm.

Lỗi là bác không thỏa thuận rõ ràng giá trong hđ công chứng lúc mua bán, và bác đã ký 200tr rồi ký lại hđ khác 3,4 tỷ.

Nếu như ký 200tr mà không ký thêm cái sửa đổi 3,4t ... Thì bên thuế cũng không làm khó bác đâu.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.075
113
www.phindeli.com
Bên bán và bên môi giới có phần trách nhiệm, nhưng nếu như bây giờ họ cao chạy xa bay thì bác cũng không làm dì được họ.

Hạng C
9/9/14
933
21.576
93
Anh là bên mua, thuế trước bạ là 0.5% trên giá chuển nhượng, nếu thấp hơn giá quy định của thành phố thì lấy giá quy định. Lấy đúng giá 3.4 tỉ để tính thuế thì thuế trước bạ là: 17 triệu, chưa trừ đi khoản thuế anh đã đóng. Như vậy có nghĩa là anh trốn thuế dưới mức 100tr, bị xử lý vi phạm hành chính. Tuy nhiên, bên thuế sẽ vận động để anh đóng đủ, chưa đến mức xử lý anh.

Tiếp theo là tội trốn thuế thu nhập 2% của bên bán, tức là đúng ra phải đóng: 2%*3.4ty = 68tr, vẫn dưới mức 100tr. Cái này là tội của bên bán, nhưng anh cũng góp phần giúp bên bán trốn thuế.

Nói chung là anh sẽ phải đóng đủ phần thuế của mình. Còn cái vụ bên môi giới đúng ra phải đóng thuế cho anh mà họ không đóng thì anh phải kiện họ và xử lý riêng ra thành 1 vụ kiện khác.

Hạng B2
13/8/14
129
616
93
48
Bên bán và bên môi giới có phần trách nhiệm, nhưng nếu như bây giờ họ cao chạy xa bay thì bác cũng không làm dì được họ.
Bên bán là trưởng văn phòng công chứng Trí Tín _Q.Tân Bình ạ

• Like
Reactions: Liembk and tuando
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.075
113
www.phindeli.com
Nói chung là thời điểm 2017:
  • ký 200tr, đóng thuế 200tr ... Không sao.
  • ký 3,4t, đóng thuế theo 3,4t ... Không sao.
  • ký 200tr, sửa lại thành 3,4t, đóng thuế theo 3,4 ... Cũng không sao.
  • ký 200tr, sửa lại 3,4t, nộp bản hđcc 200tr để đóng thuế => quá sai, vì bản này đã mất hiệu lực. Thuế đóng theo 200tr tất nhiên sai và sẽ bị phạt.

Hạng B2
13/8/14
129
616
93
48
Anh là bên mua, thuế trước bạ là 0.5% trên giá chuển nhượng, nếu thấp hơn giá quy định của thành phố thì lấy giá quy định. Lấy đúng giá 3.4 tỉ để tính thuế thì thuế trước bạ là: 17 triệu, chưa trừ đi khoản thuế anh đã đóng. Như vậy có nghĩa là anh trốn thuế dưới mức 100tr, bị xử lý vi phạm hành chính. Tuy nhiên, bên thuế sẽ vận động để anh đóng đủ, chưa đến mức xử lý anh.

Tiếp theo là tội trốn thuế thu nhập 2% của bên bán, tức là đúng ra phải đóng: 2%*3.4ty = 68tr, vẫn dưới mức 100tr. Cái này là tội của bên bán, nhưng anh cũng góp phần giúp bên bán trốn thuế.

Nói chung là anh sẽ phải đóng đủ phần thuế của mình. Còn cái vụ bên môi giới đúng ra phải đóng thuế cho anh mà họ không đóng thì anh phải kiện họ và xử lý riêng ra thành 1 vụ kiện khác.
Bên bán vừa gọi cho Em,họ cũng nhận giấy mời làm việc với nội dung giống như vậy.

• Like
Reactions: Liembk