Tập Lái
22/5/12
16
0
1
Chào các bác,
Xe em nguyên bản chỉ có 1 gương chiếu hậu bên tài. Em có vài thắc mắc sau:
1. Nếu để nguyên 1 gương thì khi chạy xe có bị CSGT phạt không.
2. Nếu em gắn thêm 1 gương bên phải thì có đăng kiểm được không.
Mong nhận được tư vấn của các bác.
Cảm ơn

Tập Lái
22/5/12
16
0
1
cảm ơn bác, thì em cũng muốn gắn, nhưng ngại việc đăng kiểm ( bắt phải đúng thiết kế) . các bác cho thêm ý kiến ah.

Hạng C
15/3/12
529
8
18
Theo em, văn vẻ cụ thể của luật thì em không nhớ, nhưng nội dung là vầy:
- Về gương chiếu hậu: xe bắt buộc phải có gương chiếu hậu (không thấy nói có đủ 3, đủ hai bên, ...) --> suy ra: có là được.
- Về seat belt: nếu xe có dây an toàn thì người đi xe phải thắt dây an toàn --> suy ra: không có khỏi thắt.
Thực tế:
Có lần em đi Cần Giờ, vừa qua cua thì bị thổi, chú CA sau khi kiểm tra giấy tờ thì hỏi sao ko thắt dây an toàn, em nói là xe này nguyên thiết kế nó đã không có. Chú ây im lặng rồi chuyển qua kiềm tra kèn, đèn, ... các thứ nay OK --> cho đi.
Xe em trước nay chỉ có gương giữa mà chưa thấy ai hỏi gì.

Tập Lái
22/5/12
16
0
1
cảm ơn bác.
em rất phân vân: nếu để nguyên 1 gương thì mất công bị thổi vào, giải thích...
nếu gắn thêm gương thì lo không đăng kiểm được và bị mất zin !!!
vấn đề em lấn cấn nhất là GĂN VÀO CÓ DĂNG KIỂM ĐƯỢC KHÔNG AH.
Các bác có kinh nghiệm cho em thêm vài tư vấn.
Cảm ơn

Hạng B2
4/11/10
135
3
18
42
Quảng Ngãi
Em chỉ sợ xe bác mất zin thôi. Còn việc lắp gương chiếu hậu thì được quy định như sau:
Gương chiếu hậu
- Xe phải được trang bị gương chiếu hậu cho phép người lái có thể nhận biết rõ ràng điều kiện giao thông về phía sau và hai bên xe.
- Gương chiếu hậu lắp ngoài phải có vị trí sao cho người lái dễ dàng nhìn thấy được qua cửa sổ bên hoặc qua phần diện tích được quét của gạt nước trên kính chắn gió.
- Gương chiếu hậu sử dụng trên xe phải là loại gương thoả mãn quy chuẩn QCVN 33 : 2011/BGTVT “Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về gương chiếu hậu dùng cho xe ô tô” hoặc quy định ECE 46-01/S4.

Việc lắp đặt gương chiếu hậu theo quy định sau:
YÊU CẦU ĐỐI VỚI LẮP ĐẶT GƯƠNG CHIẾU HẬU
1. Yêu cầu chung
Xe phải được lắp ít nhất 02 gương lắp ngoài chính (loại II hoặc loại III), mỗi gương lắp ở một bên xe. Ngoài ra có thể lắp thêm gương loại IV (gương lắp ngoài góc nhìn rộng) với số lượng gương tùy ý; riêng loại xe có khối lượng toàn bộ không lớn hơn 7,5 tấn có thể lắp thêm loại V (gương lắp ngoài nhìn gần) với số lượng gương tùy ý.
Tất cả các gương chiếu hậu phải điều chỉnh được.
2. Yêu cầu về vị trí lắp gương
2.1. Gương phải được lắp ở vị trí sao cho khi ngồi ở chỗ lái xe bình thường, người lái phải nhìn rõ ràng đường hai bên về phía sau xe.
2.2. Gương phải được nhìn thấy qua cửa sổ bên cạnh hoặc qua phần được quét trên kính chắn gió bởi gạt mưa.
2.3. Khi xe đầy tải nếu chiều cao cạnh dưới của gương so với mặt đỗ xe nhỏ hơn 2 m thì điểm ngoài cùng của gương không được nhô ra quá mặt bên xe quá 200 mm.
2.4. Đối với gương loại V: không có bộ phận nào của gương hoặc vỏ bảo vệ có chiều cao so với mặt đỗ xe nhỏ hơn 2m khi xe đầy tải.
3. Yêu cầu về tầm nhìn đối với gương loại II, III
3.1. Gương lắp ngoài bên trái xe phải bảo đảm cho người lái nhìn thấy được phần đường nằm ngang, phẳng rộng ít nhất 2,5 m kể từ điểm ngoài cùng của mặt bên trái xe trở ra phía giữa đường và cách mắt người lái về phía sau xe 10 m.
3.2. Gương lắp ngoài bên phải xe phải bảo đảm cho người lái nhìn thấy được phần đường nằm ngang, phẳng rộng ít nhất:
+ Đối với xe con và xe tải (loại có trọng lượng toàn bộ không lớn hơn 2 tấn): 4 m tính từ mặt phẳng song song với mặt phẳng trung tuyến dọc của xe và đi qua điểm ngoài cùng ở bên phải của xe và cách điểm quan sát của người lái 20 m về phía sau;
+ Đối với các loại xe khác: 3,5 m tính từ mặt phẳng song song với mặt phẳng trung tuyến dọc của xe và đi qua điểm ngoài cùng ở bên phải của xe và cách điểm quan sát của người lái 30 m về phái sau. Ngoài ra, người lái cũng phải nhìn thấy phần đường rộng từ 0,75 m trở lên kéo dài từ điểm cách mặt phẳng thẳng đứng đi qua mắt người lái 4 m về phía sau.

Tập Lái
22/5/12
16
0
1
cảm ơn thông tin chi tiết của bác MinhQNg. em sẽ cân dối tình hình thực tế mà mần.

Hạng B2
23/7/09
371
12
18
HCMC
sau vài lần bị kiu zô hỏi vụ dây belt thì em ra Dân sinh mua 1 cọng gắn zô đeo là yên tâm đến giờ, mặc dù xxx ko phạt đc nhưng mỗi lần bị kiu zô mất thời gian quá :D
em nghĩ bác nên gắn thêm.