Tập Lái
18/10/22
9
16
3
46
Chào các anh chị,
Xe mình đang có vấn đề cũng tập tành lên mạng tìm hiểu thì thấy có diễn đàn nên tạo tài khoản tham gia, mong được các anh chị chia sẽ.
Xe: KIA Rondo, 2018
Mô tả lỗi: hệ thống máy lạnh quạt gió đang hoạt động bình thường, sau khi đi khoảng trên 100km thì quạt gió yếu dần, yếu dần rồi sau đó là gió tắt hẳn, các họng gió không có gió ra mặc dù vẫn nghe tiếng quạt ù ù bên trong

kia Rondo 2018.jpg
*Ảnh minh họa

Ghi chú:
- Lỗi chỉ xãy ra sau khi đi đoạn đường dài từ 100km trở lên (có khi 200 300 km mới bị)
- Sau khi lỗi xảy ra, tắt máy chừng 5 phút chạy lại thì nó hoạt động bình thường, gió ra ào ào mát rượi nhưng đi chừng 20km thì lại bị nữa. Còn nếu tắt máy nghỉ lâu hơn (khoảng 1 giờ) thì chạy khoảng 100km lại bị nữa
- Trời bên ngoài nắng nóng thì dễ xảy ra hơn là trời mát
- Đã vào hãng kiểm tra nhưng thợ chưa tìm được bịnh (lúc vào hãng thì hệ thống hoạt động bình thường nên tìm không ra nguyên nhân)
Đó là vấn đề xe mình đang gặp, mong các anh chị trên diễn đàn tư vấn khả năng lỗi ở đâu để mình biết đường tư vấn lại cho thợ mò mẫn :p
Hướng giải quyết là đi xe khi nào bị nữa thì chạy thẳng vào hãng để thợ dễ đo đạc
Cảm ơn anh chị
Cứng
---------------------------------------------------------------------------------------------------------
Cập nhật: mình đã khắc phục được lỗi rồi các bác ạ
Nguyên nhân:
Khi nghe tiếng quạt quay ù ù mà không ra gió thì hãy nghĩ ngay đến việc giàn lạnh bị đóng băng, mà cũng có nhiều nguyên nhân gây ra giàn lạnh đóng băng, mình cần tìm đúng nguyên nhân để trị đúng bịnh.
Với xe mình quan sát thấy bình thường hệ thống lạnh hoạt động vẫn rất hiệu quả, chỉ xảy ra lỗi khi đi đoạn đường xa thì mạnh dạn dự đoán giàn lạnh, giàn nóng, gas vẫn hoạt động tốt, khả năng lỗi là ở cảm biến nhiệt độ như các bác trên diễn đàn chỉ điểm ==> OK, thay cảm biến nhiệt độ trước xem sao.
[mình có tìm hiểu sơ về nguyên lý hoạt động của cái cảm biến nhiệt độ như sau: tuy nhiệt độ máy lạnh mình để 25 độ nhưng nhiệt độ trong đường ống rất lạnh, thông thường cảm biến nhiệt độ được thiết lập ngắt ở khoảng 5 độ C và duy trì nhiệt độ ổn định quanh 5 độ trong đường ống, vì nguyên nhân nào đó mà cảm biến hoạt động không đúng nữa khi nhiệt độ giảm xuống ngưỡng 5 độ mà cảm biến không truyền tín hiệu ngắt lạnh thì nhiệt độ vẫn tiếp tục hạ thấp gây ra hiện tượng đóng băng giàn lạnh, đây là mình tìm hiểu nếu sai các bác cập nhật giúp :) ]

Khắc phục: chi phí rẻ bất ngờ :p
Sau khi tìm hiểu thì thấy việc thay thế cảm biến khá dễ thực hiện nên mạnh dạn quyết định tự làm
Nhờ bạn trên Sài Gon mua giúp cái cảm biến có 300k
Mình tự thay cảm biến (cho xe Rondo) như sau: bên phía ghế phụ, tháo hộc đựng đồ ra > tháo lọc gió ra > gỡ nhẹ mấy miếng nhựa sẽ thấy cái cảm biến cắm vào cái lỗ, nhẹ nhàng tháo cảm biến ra rồi gắn cái mới vào, lắp các thứ lại đúng vị trí, thế là xong, dễ dàng hơn tưởng tượng
Đây là hình ảnh em ấy

Kết quả: sau một thời gian quan sát thì có vẻ đã trị đúng bịnh rồi, đi xa gió vẫn thổi phà phà, cần theo dõi thêm thời gian nữa xem sao nhưng trước mắt thấy ổn rồi các bác ạ

Tổng kết: tự khắc phục lỗi với chi phí có 300k, thật may mắn!
[vào hãng thay chắc cũng không mắc hơn nhiêu]

Trên đây là mình cập nhật nguyên nhân và cách khắc phục lỗi máy lạnh không ra gió khi đi đoạn đường xa của xe KIA Rondo để cho các bác tham khảo (với xe khác chắc là cũng tương tự)

Cảm ơn các bác trên diễn đàn đã nhiệt tình tư vấn.
Chúc các bác nhiều sức khỏe và lái xe an toàn

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
12/8/19
45
75
18
39
Hi bạn , mình cũng đang chạy Rondo . Về lỗi này có 2 vấn đề bạn cần nghiên cứu :
1. Kiểm tra gas lạnh coi có đủ hay không
2. Cảm biến nhiệt độ máy lạnh .

Xe mình cũng đã bị như vậy . lần thứ 1 mình thay cảm biến -> chạy ok , sau 6 tháng mất lạnh ra kiểm tra bơm gas lạnh lại thì lại mát như thường .

Đang theo dõi tiếp coi lỗi gì phát sinh nữa hay không

Một số chia sẽ cùng bạn.

• Like
Reactions: cungpham and PMH82
Tập Lái
18/10/22
9
16
3
46
Hi bạn , mình cũng đang chạy Rondo . Về lỗi này có 2 vấn đề bạn cần nghiên cứu :
1. Kiểm tra gas lạnh coi có đủ hay không
2. Cảm biến nhiệt độ máy lạnh .

Xe mình cũng đã bị như vậy . lần thứ 1 mình thay cảm biến -> chạy ok , sau 6 tháng mất lạnh ra kiểm tra bơm gas lạnh lại thì lại mát như thường .

Đang theo dõi tiếp coi lỗi gì phát sinh nữa hay không

Một số chia sẽ cùng bạn.
Cảm ơn bạn chia sẽ, mình sẽ nói thợ để ý như bạn nói.
Ghi chú là xe mình vẫn lạnh bình thường, lỗi là họng gió không ra gió sau khi đi được đoạn đường dài (nhưng vẫn nghe tiếng quạt quay ù ù), cho xe nghỉ ngơi thì lại ra gió mát lạnh như thường. Không biết xe bạn có từng bị hiện tượng giống vậy không hay là xe bạn họng gió thổi ra gió nhưng không lạnh?

Hạng B2
25/6/21
172
244
43
vậy chắc quạt giàn lạnh bạn có vấn đề, có thể là do quạt lâu ngày bị trục trặc, hoặc hộp điều khiển quạt / cảm biến bị lỗi, e đoán là vậy

• Like
Reactions: cungpham
Hạng D
30/3/09
1.111
1.195
113
Cảm ơn bạn chia sẽ, mình sẽ nói thợ để ý như bạn nói.
Ghi chú là xe mình vẫn lạnh bình thường, lỗi là họng gió không ra gió sau khi đi được đoạn đường dài (nhưng vẫn nghe tiếng quạt quay ù ù), cho xe nghỉ ngơi thì lại ra gió mát lạnh như thường. Không biết xe bạn có từng bị hiện tượng giống vậy không hay là xe bạn họng gió thổi ra gió nhưng không lạnh?
có thể dàn lạnh bị đóng băng, còn nguyên nhân đóng băng thì cũng từ nhiều lý do. google có thể ra.
Cách kiểm tra đoán nguyên nhân này cũng không khó lắm. Đi thấy bắt đầu lạnh giảm gió yếu thì tắt AC nhưng vẫn mở quạt 1 lúc thì thấy gió ra bình thường hoặc cảm giác gió có thêm sương hay hơi nước ở cửa gió ra, hoặc có thể chuyển hẳn qua chế độ sưởi sẽ làm băng tan nhanh hơn và quay về lại nhiệt độ thấp thì làm lạnh bình thường. Trời nắng nóng thì độ ẩm càng cao và cũng như buộc dàn lạnh chạy liên tục và thêm nữa lấy gió ngoài thì bị đóng băng sớm hơn lấy gió trong vì khí hậu mình độ ẩm bên ngoài cao...
Dàn lạnh thế hệ mới cũng nhiều nguyên nhân dẫn đến đóng băng. như van tiết lưu hỏng, bẩn dàn lạnh, cảm biến dàn lạnh dàn nóng lỗi không ngắt. nghẹt lỗ thoát nước ngưng. nghẹt lọc gió, mạch hay phần mềm điều hòa auto lỗi...

Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
có thể dàn lạnh bị đóng băng, còn nguyên nhân đóng băng thì cũng từ nhiều lý do. google có thể ra.
Cách kiểm tra đoán nguyên nhân này cũng không khó lắm. Đi thấy bắt đầu lạnh giảm gió yếu thì tắt AC nhưng vẫn mở quạt 1 lúc thì thấy gió ra bình thường hoặc cảm giác gió có thêm sương hay hơi nước ở cửa gió ra, hoặc có thể chuyển hẳn qua chế độ sưởi sẽ làm băng tan nhanh hơn và quay về lại nhiệt độ thấp thì làm lạnh bình thường. Trời nắng nóng thì độ ẩm càng cao và cũng như buộc dàn lạnh chạy liên tục và thêm nữa lấy gió ngoài thì bị đóng băng sớm hơn lấy gió trong vì khí hậu mình độ ẩm bên ngoài cao...
Dàn lạnh thế hệ mới cũng nhiều nguyên nhân dẫn đến đóng băng. như van tiết lưu hỏng, bẩn dàn lạnh, cảm biến dàn lạnh dàn nóng lỗi không ngắt. nghẹt lỗ thoát nước ngưng. nghẹt lọc gió, mạch hay phần mềm điều hòa auto lỗi...
có lẽ bác nói đúng. Nghi do van tiết lưu hoặc do cảm biến nhiệt độ bị lỗi/chập chờn.

• Like
Tập Lái
18/10/22
9
16
3
46
Cảm ơn bác đã chia sẽ.
Ban đầu mình cũng nghĩ như bác là nghe tiếng quạt quay ù ù mà không ra gió thì chỉ có thể bị nghẹt đâu đó, nghi do đóng băng giàn lạnh và cũng đã chuyển qua chế độ sưởi mà không ăn thua, hơi nóng ra 1 lúc rồi cũng không ra nữa. Vậy mới khổ, thà nó chết cái bụp thì dễ trị đằng này lúc bị lúc không.

Giờ chỉ còn cách đi khi nào bị lỗi thì chạy thẳng vào hãng cho nó nội sôi giàn lạnh, đo đạc các cảm biến như các bác nói ở trên chứ không biết xử lý sao nữa

• Like
Reactions: xlive
Hạng F
22/7/13
8.950
39.916
113
Cảm ơn bác đã chia sẽ.
Ban đầu mình cũng nghĩ như bác là nghe tiếng quạt quay ù ù mà không ra gió thì chỉ có thể bị nghẹt đâu đó, nghi do đóng băng giàn lạnh và cũng đã chuyển qua chế độ sưởi mà không ăn thua, hơi nóng ra 1 lúc rồi cũng không ra nữa. Vậy mới khổ, thà nó chết cái bụp thì dễ trị đằng này lúc bị lúc không.

Giờ chỉ còn cách đi khi nào bị lỗi thì chạy thẳng vào hãng cho nó nội sôi giàn lạnh, đo đạc các cảm biến như các bác nói ở trên chứ không biết xử lý sao nữa
Hãng cũng bó tay, đè ra thay sạch thôi à!

• Sad
Tập Lái
5/6/07
8
4
3
Chào các anh chị,
Xe mình đang có vấn đề cũng tập tành lên mạng tìm hiểu thì thấy có diễn đàn nên tạo tài khoản tham gia, mong được các anh chị chia sẽ.
Xe: KIA Rondo, 2018
Mô tả lỗi: hệ thống máy lạnh quạt gió đang hoạt động bình thường, sau khi đi khoảng trên 100km thì quạt gió yếu dần, yếu dần rồi sau đó là gió tắt hẳn, các họng gió không có gió ra mặc dù vẫn nghe tiếng quạt ù ù bên trong

View attachment 2806042*Ảnh minh họa

Ghi chú:
- Lỗi chỉ xãy ra sau khi đi đoạn đường dài từ 100km trở lên (có khi 200 300 km mới bị)
- Sau khi lỗi xảy ra, tắt máy chừng 5 phút chạy lại thì nó hoạt động bình thường, gió ra ào ào mát rượi nhưng đi chừng 20km thì lại bị nữa. Còn nếu tắt máy nghỉ lâu hơn (khoảng 1 giờ) thì chạy khoảng 100km lại bị nữa
- Trời bên ngoài nắng nóng thì dễ xảy ra hơn là trời mát
- Đã vào hãng kiểm tra nhưng thợ chưa tìm được bịnh (lúc vào hãng thì hệ thống hoạt động bình thường nên tìm không ra nguyên nhân)
Đó là vấn đề xe mình đang gặp, mong các anh chị trên diễn đàn tư vấn khả năng lỗi ở đâu để mình biết đường tư vấn lại cho thợ mò mẫn :p
Hướng giải quyết là đi xe khi nào bị nữa thì chạy thẳng vào hãng để thợ dễ đo đạc
Cảm ơn anh chị
Cứng
Nếu bạn ở SG, ghé Trường Hải Bình triệu. Xe tôi bị tương tụ bên đó chuẩn đoán và sửa được.

• Like