Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Tháng sau PC phải đón 2 chú Gà Tây về VN. Một thì Gà Tây già (Tây rặt) và chú còn lại thì trẻ (gà thì Tây mà đít Vịt! Cha mẹ Việt) Gà già thì khỏi bàn, riêng chú trẻ thì máu giống Cậu út nó (là PC.hi..hi..) mê chụp hình. Hayza! nó bảo về VN là lần đầu nên muốn đi tham quan các tỉnh ĐBS Cửu Long trong vòng 4 ngày.
Với 4 ngày có thể thực hiện tour giáp vòng các điểm tham quan chính ko các bác? hiện Pc có 2 PA
PA-1: Khởi hành Sài Gòn theo đường N2 đi Cao Lãnh >>Long Xuyên>>Châu Đốc>>Hà Tiên>>Phú Quốc...(các điểm tham quan: Gáo giồng: Tràm chim; Đồng sen Tháp 10; Rừng tràm Trà Sư; núi cấm Châu Đốc....)
Pa-2: Khởi hành Sài gòn >>Mỹ Tho>>Bến Tre>>Vĩnh Long>>Cần Thơ>>Rạch Giá>>Hà Tiên>>Châu Đốc>>Long Xuyên (ghé thăm BCBT..hé..hé)>>Cao Lãnh>>Sài gòn.
Xin các bác tham vấn với 4 ngày có thể thực hiện trọn tour này ko? và các điểm Du lịch đáng ghé thăm nhé.

Hạng D
10/8/10
2.610
516
113
Q1 - Tp.HCM
Tháng sau PC phải đón 2 chú Gà Tây về VN. Một thì Gà Tây già (Tây rặt) và chú còn lại thì trẻ (gà thì Tây mà đít Vịt! Cha mẹ Việt) Gà già thì khỏi bàn, riêng chú trẻ thì máu giống Cậu út nó (là PC.hi..hi..) mê chụp hình. Hayza! nó bảo về VN là lần đầu nên muốn đi tham quan các tỉnh ĐBS Cửu Long trong vòng 4 ngày.
Với 4 ngày có thể thực hiện tour giáp vòng các điểm tham quan chính ko các bác? hiện Pc có 2 PA
PA-1: Khởi hành Sài Gòn theo đường N2 đi Cao Lãnh >>Long Xuyên>>Châu Đốc>>Hà Tiên>>Phú Quốc...(các điểm tham quan: Gáo giồng: Tràm chim; Đồng sen Tháp 10; Rừng tràm Trà Sư; núi cấm Châu Đốc....)
Pa-2: Khởi hành Sài gòn >>Mỹ Tho>>Bến Tre>>Vĩnh Long>>Cần Thơ>>Rạch Giá>>Hà Tiên>>Châu Đốc>>Long Xuyên (ghé thăm BCBT..hé..hé)>>Cao Lãnh>>Sài gòn.
Xin các bác tham vấn với 4 ngày có thể thực hiện trọn tour này ko? và các điểm Du lịch đáng ghé thăm nhé.
Nếu Bác có đi Tràm Chim thì cho em ké 1 đoạn ở Tràm Trim. Muh đi lâu oy mà chưa có dịp

• Like
Reactions: Phuccao
Hạng D
17/2/11
1.939
897
113
An Giang
Chọn PA2 để ghé thăm em đi Bác...he.he...
Nói thế thôi tùy Bác chọn...Theo em...đã đi Gáo giồng, Tràm chim thì không đi Rừng tràm Trà Sư vì nghe nói..."nghe nói" thôi nhé chứ em chưa đi Tràm Chim thì Tràm Chim cũng như Rừng Tràm Trà sư thôi...vì toàn Tràm với Tràm...he.he....
Nếu chọn PA1 đi PQ thì cũng hay nhưng nên thêm vài ngày nửa cho khỏi phí tiền phà....
Nếu Bác đi dạng tour thì tham khảo thêm thông tin ở đây nhé...
http://www.vietfuntravel.com.vn/tou...4-ngay-my-tho-vinh-long-can-tho-chau-doc.html
http://datviettour.com.vn/tour-du-lich-kham-pha-mien-tay-song-nuoc-4-ngay-3-dem-1518.html
http://dulichnamachau.com/tour-min-tay-phu-quc-4-ngay-3-em.html
Còn đi xe ô tô tự lái thì alo cho em...ke.ke....

• Like
Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Sẽ đi oto tự lái cho thoải mái dù PA-1 hay 2 gì củng sẽ ghé BCBT hết nhá. BCBT giới thiệu thêm về Rừng Tràm Trà Sư đi, vì nghe nói là Tràm Chim củng chẳng có gì đẹp. Hình như Rùng Trà Sư củng gần vùng 7 núi (Thất Sơn) phải ko bác Quan cảnh vùng 7 Núi đẹp quá, toàn cảnh đẹp ko hà.
Nếu chọn PA-1 thì ở Hà Tiên có chổ giử xe oto ko bác? Và trên đảo Phú Quốc có rộng lớn lắm ko bác?

Hạng D
17/2/11
1.939
897
113
An Giang
Sẽ đi oto tự lái cho thoải mái dù PA-1 hay 2 gì củng sẽ ghé BCBT hết nhá. BCBT giới thiệu thêm về Rừng Tràm Trà Sư đi, vì nghe nói là Tràm Chim củng chẳng có gì đẹp. Hình như Rùng Trà Sư củng gần vùng 7 núi (Thất Sơn) phải ko bác Quan cảnh vùng 7 Núi đẹp quá, toàn cảnh đẹp ko hà.
Nếu chọn PA-1 thì ở Hà Tiên có chổ giử xe oto ko bác? Và trên đảo Phú Quốc có rộng lớn lắm ko bác?
Em chụp lại câu này mới được....
Nếu Bác thích sáng tác thì đúng là khu bảy Núi gần đường vào Rừng Tràm Trà Sư và Núi Cấm có nhiều cảnh khá đẹp đấy. Thông tin về Rừng tràm Trà sư ở đây khá chi tiết nè Bác...
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/du-lich/thien-duong-cac-loai-chim-o-rung-tra-su-2857922.html
Em chưa thấy Bác đề cập đến Miếu bà Chúa xứ Núi Sam - nơi du lịch tâm linh rất được khách thập phương tìm đến. Từ Núi Sam Bác đi thêm khoản 20km sẽ đến Rừng Tràm Trà Sư, từ Rừng Tràm Trà sư đến Núi cấm (nơi có tượng phật di lạc trên núi lớn I ĐNA) khoảng 15km nữa.
Nếu Bác đã lái xe đến Hà Tiên thì nên đưa xe lên phà qua PQ luôn để có phương tiện vì bên ấy giá thuê xe hay taxi giá khá cao. Diện tích đảo PQ thì tương đương Sing, nói chung nơi đây có khá nhiều điểm để tham quan vui chơi, bắn phá và khu Vinpear mới khai trương đầu tháng nè Bác...
https://www.facebook.com/VinpearlLand.PhuQuoc

• Like
Hạng B1
26/8/13
58
18
8
Theo ý của em là : SG - Cao lãnh ( ghé Gáo giồng, tràm chim ngắm sếu đầu đỏ, lăng cụ phó bảng) Cao lãnh- Châu đốc(Chùa bà, núi sam, núi ông cấm) Chau doc - Hà tiên. Hà tiên - Phú quốc. Về sg bác ghé Cần thơ( tham quan cho nổi cái răng, ...)

• Like
Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Theo em nếu chỉ có 4 ngày bác nên thực hiện lộ trình sau:
Ngày 1: XP từ SG bác đạp thẳng xuống Cà Mau và đi luôn Đất Mũi (Lộ trình sẽ đi tham quan đc vùng sông nước Cà Mau đặc trưng của vùng sông nước phía biển và điểm cuối cùng của bản đồ VN)
Để đi lộ trình này bác phải đi sớm vì từ SG - Cà Mau mất khoảng 7h di chuyển(kể cả thời gian ăn trưa) và mất thêm khoảng 2h nữa để đến đc Đất Mũi, hôm rồi em xuất phát ở SG gần 10h sáng đến Cà Mau khoảng 4h30' chiều. Đất Mũi chỉ thích hợp tham quan cột mốc cuối cùng và chụp hình rừng đước, sông, biển, cảnh sinh hoạt của người dân vùng sông nước phía nam. Tối bác quay về tp Cà Mau để nghỉ đêm.
Ưu điểm: Đường QL1 từ SG về Cần Thơ hiện đã cho chạy 2 lane và tốc độ hầu như 80km/h suốt tuyến. Từ Cần Thơ về Cà Mau nên đi theo đường Quản lộ Phụng Hiệp vừa nhanh, đường vắng (chỉ chú ý các mố đường dẫn lên cầu).
Nhược điểm: Từ TP Cà Mau về thị trấn Năm Căn (50km) đường nhỏ nhưng đẹp và vắng. Từ Năm Căn đi Đất Mũi phải thuê cano để di chuyển vì sông nước (lúc nào cũng có). Có điểm gửi xe an toàn.
Ngày 2: Từ TP Cà Mau theo QL63 để đến Rạch Giá. Lộ trình này sẽ xuyên qua vùng U Minh Hạ, U Minh Thượng, vùng miệt thứ, cầu Tắc Cậu mới khánh thành. Lộ trình này em nhớ khoảng 70 - 80 km là đến Rạch Giá. Từ đây bác đạp thẳng đi Hà Tiên luôn. Từ Rạch Giá đi Hà Tiên khoảng 80km đường nhỏ, dân cư đông nên di chuyển hơi chậm. Nghỉ đêm tại Hà Tiên (Phú Quốc hình như mỗi ngày chỉ có 1 chuyến phà từ Hà Tiên vào sáng sớm nên nếu muốn đi PQ bác phải đợi 1 ngày hoặc làm 1 lộ trình PQ riêng bằng máy bay từ SG)
Ưu điểm: Lộ trình này cho bác khám phá thêm về vùng miệt thứ thường nghe trong phim, truyện, cải lương. Sông nước, vườn, rừng.
Tuyến đường này chỉ nối giữa Rạch Giá với Cà Mau nên nếu bác đi tuyến này chắc trong hội SUFC ở khu vực SG ngoài em thì bác là người thứ 2 đc biết đến tuyến này đó :p
Nhược điểm: Đường nhỏ, dân cư đông, phong cảnh hữu tình miền sông nước (tiếc)....
Ngày 3: Từ Hà Tiên theo tuyến đường biên giới dọc kênh Vĩnh Tế đi về Châu Đốc. Tuyến này sẽ đi ngang Ba Chúc, Rừng Tràm Trà Sư, Thất Sơn, Núi Cấm.....Nghỉ đêm tại Châu Đốc (để né BCBT :D)Tuyến này BCBT là thổ địa cho bác.
Ngày 4: Từ Châu Đốc đi Long Xuyên qua Cao Lãnh (nếu muốn tham quan Tràm Chim) hoặc về Cần Thơ (nếu muốn tham quan Chợ nổi). Trên đường về ghé Vĩnh Long cho biết rồi theo phà Đình Khao về Bến Tre, Mỹ Tho về SG.
Nếu đi theo lộ trình này thì bác sẽ kg biết đc Bạc Liêu, Sóc Trăng để tham quan các chùa chiền của người Khơ me cũng rất đặc trưng của miền Tây.

Hạng D
9/3/10
2.182
371
83
Lão CHT quá gành về Miền Tây gồi, hướng dẫn rất chi là chi tiết và hợp lý. Em chỉ bổ sung xí:

Theo em nếu chỉ có 4 ngày bác nên thực hiện lộ trình sau:
Ngày 1: XP từ SG bác đạp thẳng xuống Cà Mau và đi luôn Đất Mũi (Lộ trình sẽ đi tham quan đc vùng sông nước Cà Mau đặc trưng của vùng sông nước phía biển và điểm cuối cùng của bản đồ VN). Quả này nên đi vào Bạc Liêu thăm Nhà Công tử Bạc Liêu, trưa ăn trưa dân dã ở Vườn Nhãn, đầu giờ chiều chạy về Cà Mau trên đường vào xem Vườn Chim khu vực Phước Long (từ QL1A vào Vườn chim Phước Long khoảng 10 cây chuối - Hoang sơ và ấn tượng lắm, mấy thằng Sư Sãi Tây Lông về VN em hay đưa về đây ngắm chim, cò), sau đó ghé thăm cái Nhà thờ nổi tiếng nằm ở huyện Hồng Dân đoạn gần tới Cà Mau. Nên ngủ lại Cà Mau 1 đêm sáng mai đi Mũi.
Để đi lộ trình này bác phải đi sớm vì từ SG - Cà Mau mất khoảng 7h di chuyển(kể cả thời gian ăn trưa) và mất thêm khoảng 2h nữa để đến đc Đất Mũi, hôm rồi em xuất phát ở SG gần 10h sáng đến Cà Mau khoảng 4h30' chiều. Đất Mũi chỉ thích hợp tham quan cột mốc cuối cùng và chụp hình rừng đước, sông, biển, cảnh sinh hoạt của người dân vùng sông nước phía nam. Tối bác quay về tp Cà Mau để nghỉ đêm.
Ưu điểm: Đường QL1 từ SG về Cần Thơ hiện đã cho chạy 2 lane và tốc độ hầu như 80km/h suốt tuyến. Từ Cần Thơ về Cà Mau nên đi theo đường Quản lộ Phụng Hiệp vừa nhanh, đường vắng (chỉ chú ý các mố đường dẫn lên cầu).
Nhược điểm: Từ TP Cà Mau về thị trấn Năm Căn (50km) đường nhỏ nhưng đẹp và vắng. Từ Năm Căn đi Đất Mũi phải thuê cano để di chuyển vì sông nước (lúc nào cũng có). Có điểm gửi xe an toàn.
Ngày 2: Từ TP Cà Mau theo QL63 để đến Rạch Giá. Lộ trình này sẽ xuyên qua vùng U Minh Hạ, U Minh Thượng, vùng miệt thứ, cầu Tắc Cậu mới khánh thành. Lộ trình này em nhớ khoảng 70 - 80 km là đến Rạch Giá. Từ đây bác đạp thẳng đi Hà Tiên luôn. Từ Rạch Giá đi Hà Tiên khoảng 80km đường nhỏ, dân cư đông nên di chuyển hơi chậm. Nghỉ đêm tại Hà Tiên (Phú Quốc hình như mỗi ngày chỉ có 1 chuyến phà từ Hà Tiên vào sáng sớm nên nếu muốn đi PQ bác phải đợi 1 ngày hoặc làm 1 lộ trình PQ riêng bằng máy bay từ SG). Như vậy đầu giờ chiều Ngày 2 Bác đạp về Rạch Giá và Hà Tiên luôn. (Trên đường nhớ ghé VQG ăn đặc sản rừng U Minh), đoạn về đến Rạch Giá tầm chiều tối ra khu lấn biển cho mấy bạn nữ tẫm quất cho nhé, cần Tân nhạc thì vào Karaoke mấy bạn nữ hát giùm cho, còn cần Cỗ nhạc thì vào nhà hàng cũng có mấy bạn nữ phục vụ ca cỗ, xong đi Hà Tiên.
Ưu điểm: Lộ trình này cho bác khám phá thêm về vùng miệt thứ thường nghe trong phim, truyện, cải lương. Sông nước, vườn, rừng.
Tuyến đường này chỉ nối giữa Rạch Giá với Cà Mau nên nếu bác đi tuyến này chắc trong hội SUFC ở khu vực SG ngoài em thì bác là người thứ 2 đc biết đến tuyến này đó :p
Nhược điểm: Đường nhỏ, dân cư đông, phong cảnh hữu tình miền sông nước (tiếc)....
Ngày 3: Từ Hà Tiên theo tuyến đường biên giới dọc kênh Vĩnh Tế đi về Châu Đốc. Tuyến này sẽ đi ngang Ba Chúc, Rừng Tràm Trà Sư, Thất Sơn, Núi Cấm.....Nghỉ đêm tại Châu Đốc (để né BCBT :D)Tuyến này BCBT là thổ địa cho bác.
Ngày 4: Từ Châu Đốc đi Long Xuyên qua Cao Lãnh (nếu muốn tham quan Tràm Chim) hoặc về Cần Thơ (nếu muốn tham quan Chợ nổi). Trên đường về ghé Vĩnh Long cho biết rồi theo phà Đình Khao về Bến Tre, Mỹ Tho về SG. Đã thăm Rừng Tràm Trà Sư thì thôi đừng vào Tràm Chim nữa, vì hắn cũng rứa và nếu không có cán bộ Vườn QG đưa đi thì chẳng xem được gì đâu, còn muốn xem Sếu đầu đỏ thì vui lòng nằm rừng vài ngày nhé, mà tháng này thì bói đâu ra mà xem.
Nếu đi theo lộ trình này thì bác sẽ kg biết đc Bạc Liêu, Sóc Trăng để tham quan các chùa chiền của người Khơ me cũng rất đặc trưng của miền Tây.

Tầm này là đỉnh lũ phụ trước khi nước rút đến tháng 12, nhiều đặc sản mùa lũ ở miệt biên giới (Kiên Giang, An Giang, Đồng Tháp...), nên Bác cứ món dân dã mà chén nhé, tụi Tây Lông nó về VN nên cho nó thưởng thức mấy cái thứ này, đừng nhà hàng san trọng làm gì.

• Like
Chi Hội Trưởng SUZUKIFC
6/6/13
3.226
4.173
113
TP. HCM
Woh....Lộ trình chặt chẽ, hấp dẫn quá!.. chẹp..chẹp:3dcuoiyeu: