Hạng B2
4/9/14
112
65
28
48
Thành phố HCM

Đường đi từ Phan Thiết lên Đà Lạt​

Thưa các Bác, em muốn hỏi từ Phan Thiết đi Đà Kạt nên đi đường nào?
Mình dự làm chuyến đi Phan Thiết xong lên Đà Lạt, mình thấy có QL 28 lên gần Đức Trọng nhưng chưa đi nên mạo muội hỏi thăm các Bác về cũng đường này dễ đi ko? Đèo từ Đà Lạt xuống Bình Thuận có nguy hiểm gì không?
Có nguy hiểm so với cung đường QL55B ko? Đường xá có cạm bẩy gì khác? Ngoài ra có điều gì lưu ý ko?
Trân trọng cám ơn.

*Ảnh minh họa

Mod tổng hợp các chia sẻ của các OSer đường từ Phan Thiết đi Đà Lạt cho các bác cùng tham khảo và lấy thêm kinh nghiệm

1/- Đường QL28b là gần nhất nhưng xấu khó đi.
2/- Đường QL28 qua đèo Gia Bắc xa hơn một tý (175Km so với 160Km) nhưng đường tốt dễ đi (đã đi hơn 1 năm cần kiểm chứng lại)
3/- Đường QL55 xa hơn nhiều 270Km đường đẹp, mới đi cách nay 15 ngày
4/- Đường qua đèo Ngoạn Mục về Phan Rang 260Km chắc là đẹp (mới đi cách nay 1 tháng , chỉ không đi đoạn Đà Lạt - Dran )

ql28B đường xấu, ql28 đường không tốt, ql55 ngược về xa và khoảng Lộc Thành đường không tốt, chỉ có đi từ trại Mát ql20 cũ đến D'Ran rẽ trái ql27 về ql1A, đến Phan rí cửa rẽ trái 716B - 716 về mũi Né, đường đẹp cảnh đẹp.

QL28B là tuyến đường ngắn nhất, và đường xấu thế nào cũng từ từ chạy qua được, chú ý có những đoạn đẹp đang ngon trớn thì đến đoạn xấu, cẩn thận quan sát kẻo sụp ổ gà. Chúc thớt có chuyến đi an toàn.
Hôm qua về Saigon đi QL20 xuống đèo BL đông xe quá, tôi rẽ về Tà pứa cho vắng, cung đường bên LĐ đẹp nhưng sang BT vẫn còn rất xấu cho đến tận ngã 3 cây xăng Mê pu 2 mới ổn, bù lại chạy khá thoải mái.

Đường xấu, ổ gà nhiều, thưa dân, đi mà có sự cố thì tự xử chứ quanh đó cũng ko có tiệm sửa xe. Đi leo đèo nên chú ý các xe nặng như xe khách, xe tải đang đổ đèo, lên đèo thì nhường, xe lớn, dài nên tới chỗ khúc cua thường họ chen thêm 1 tí lane qua chiều đường ngược lại, nhẫn nhịn là hạnh phúc, bon chen là cả 2 cùng khổ. Chả cần bắn tốc độ gì đâu, chỉ những ai muốn đổi xe hay đổi đời mới chạy nhanh trên khúc đường này.

PT lên ĐL có 3 cung đường: 1 từ Bắc Bình đi QL28B leo đèo Đại Ninh ra ngay Đức Trọng, 2 là từ Hàm Thuận Bắc đi QL28 leo đèo Gia Bắc ra ngay Di Linh, 3 là đi QL55 ngay Hàm Tân ra ngay TP. Bảo Lộc. Đèo nào cũng dễ đi. Chúc thượng lộ bình an. :rolleyes:

Đường đẹp: Mũi Né - 716 ra Bàu Trắng - 716B ra Phan Rí cửa - QL1A ra Phan Rang- QL27 đèo Ngoạn mục tới D'Ran- QL20 cũ về Trại Mát vào Dalat
Đường gần và xấu: Mũi Né - 716 ra QL1A Lương Sơn- QL28B đèo Đại Ninh tới Ninh Gia- QL20 và cao tốc LK vào Dalat

Tham khảo lên Đà Lạt xài tiền đi anh ơiiiii. Tụi em đói quáaaaa

Người dân ở Phan Thiết đi Đà Lạt đa phần là đi theo đường QL28B, xe khách cũng đi đường đó; đường đã được sửa chữa, dặm vá ổ gà đi ổn; chú ý qua các khúc cua nếu gặp xe tải, xe khách ngược chiều thì nên nhường đường, không để gặp nhau tại khúc cua vì dễ bị quẹt nhau.

Ngoài ra các bác có thể xem thêm Từ Đà Lạt đi Phan Thiết cung đường nào tốt? Xin kinh nghiệm đường Phan Thiết - Đà Lạt để nắm rõ các tuyến đường và kinh nghiệm nhất

Last edited by a moderator:
Hạng B1
28/12/22
56
3.192
83
33
Anh gõ cụm từ này vô gooogle là ra cả mớ thông tin

otosaigon phan thiết đà lạt

• Like
Reactions: NgocLuu
Hạng B1
28/12/22
56
3.192
83
33
Anh chưa hiểu ý tôi.
Anh gúc cụm từ đó là anh sẽ nhận được link tới các thread thảo luận trên diễn đàn này với nội dung đi từ Phan Thiết lên Đà Lạt và ngược lại, bao gồm cả các topic mới nhất.
tức là đúng câu trả lời cho câu hỏi của anh.

• Like
Reactions: vonam2016
À trên Google map thì mình có biết nhưng thực tế thì khác nên rất muốn bác nào mới đi gần nhất chia sẻ giúp ạ.
ý của bác maihoaos là bác tìm cụ từ đó trên diễn đàn mình là ra thôi !

Cung đg ql28 từ PT lên Di Linh thì đi ổn ko có gì lo ngại cả, phần đg phía LĐ hơi lổn nhổn, đg hơi vắng, quanh co bác đi cẩn thận là ok.

Hạng B2
17/4/15
412
747
93
43
Thưa các Bác
Mình dự làm chuyến đi Phan Thiết xong lên Đà Lạt, mình thấy có QL 28 lên gần Đức Trọng nhưng chưa đi nên mạo muội hỏi thăm các Bác về cũng đường này dễ đi ko? Có nguy hiểm so với cung đường QL55B ko? Đường xá có cạm bẩy gì khác? Ngoài ra có điều gì lưu ý ko?
Trân trọng cám ơn.
Rê chuột xích xuống dưới 15cm là có..

• Like
Reactions: 0989981006
Hạng B2
4/9/14
112
65
28
48
Thành phố HCM
PT lên ĐL có 3 cung đường: 1 từ Bắc Bình đi QL28B leo đèo Đại Ninh ra ngay Đức Trọng, 2 là từ Hàm Thuận Bắc đi QL28 leo đèo Gia Bắc ra ngay Di Linh, 3 là đi QL55 ngay Hàm Tân ra ngay TP. Bảo Lộc. Đèo nào cũng dễ đi. Chúc thượng lộ bình an. :rolleyes:
Cám ơn Bác

Hạng B2
3/12/20
378
392
63
Đà Lạt.
Đường đẹp: Mũi Né - 716 ra Bàu Trắng - 716B ra Phan Rí cửa - QL1A ra Phan Rang- QL27 đèo Ngoạn mục tới D'Ran- QL20 cũ về Trại Mát vào Dalat
Đường gần và xấu: Mũi Né - 716 ra QL1A Lương Sơn- QL28B đèo Đại Ninh tới Ninh Gia- QL20 và cao tốc LK vào Dalat

Tham khảo lên Đà Lạt xài tiền đi anh ơiiiii. Tụi em đói quáaaaa