Hạng C
5/11/17
631
476
63
37
+ Bản chất về giá trị: con mới ra thì con cũ tự nhiên bị mất giá cho dù có xe còn nguyên chưa đi km nào

+ Bản chất xe cũ: mua xe cũ bác sẽ tiết kiệm được tiền nhưng bác phải chấp nhận rủi ro chủ xe cũ đi như thế nào? có va quẹt đâm đụng gì không? có giữ gìn xe kỹ không? Xe có bị lỗi gì mà chủ cũ nó lờ đi hay không?

+ Riêng về con CRV cũ: đi ổn, chỉ tội là rất ồn thôi; Outlander nó hơn ở đồ mới, rộng rãi, cách âm và dĩ nhiên form già và nội thất lỗi thời (Lỗi thời là so với những xe cùng hạng với nó chứ k phải so với CRV cũ). Nhưng cái gì cũng có giá của nó

Tóm lại là giá trị/ giá tiền thôy, với em bỏ chừng ấy tiền mua con xe cũ vậy không đáng! Anh nên nhớ là con xe cũ 50k km bắt đầu hư và phải tốn tiền thay thế phụ tùng. Nên chênh lệch giá vậy chưa chắc là ngon đâu!

50k km thì xe như thế nào em cũng đã phân tích ở trên

• Máy thường: máy Honda ổn nên em k dám bàn
  • Số có cấp: bác nên nhìn nó chỉ có 5 cấp thôi, dùng cho con máy 2.4 liệu có giật không? Nếu bác tinh tế đã đi nhiều xe rồi mới cảm nhận được. Chứ từ xe máy hoặc 4 cấp lên thì chắc chắc nó êm rồi!
Bác cũng có lí, nhiều ng cũng chọn như bác. Cách đây 2 năm em bỏ 750tr mua con mazda3 cũng có suy nghĩ ấy và giờ hối hận. Nên bây giờ để chọn con crv này hay bỏ thêm 70 củ mua con Out 2.0 base thì em vẫn sẽ chọn crv.
Lý do là bác đi ô tô rồi mà nói con xe, nhất là xe Nhật chạy 50.000km mà hỏng quá nhiều thì chủ xe hoặc rất phá, hoặc ko biết cách chăm.
Con mazda của em mang tiếng hàng Thaco nhanh tã mà còn chả xi nhê j. Thêm nữa riêng cái máy 2.4 của Hon nó đã ăn đứt máy 2.0 của Mit. Và tất nhiên khi chơi xe rồi chẳng ai thừa tiền vác hơn 800 triệu ra ném thẳng vào chủ xe mang xe về mà ko biết check, ko biết kiểm tra gì cả. Trường hơpi của em là biết chủ xe, nguồn gốc xe.

• Like
Reactions: huyb9
Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Bác cũng có lí, nhiều ng cũng chọn như bác. Cách đây 2 năm em bỏ 750tr mua con mazda3 cũng có suy nghĩ ấy và giờ hối hận. Nên bây giờ để chọn con crv này hay bỏ thêm 70 củ mua con Out 2.0 base thì em vẫn sẽ chọn crv.
Lý do là bác đi ô tô rồi mà nói con xe, nhất là xe Nhật chạy 50.000km mà hỏng quá nhiều thì chủ xe hoặc rất phá, hoặc ko biết cách chăm.
Con mazda của em mang tiếng hàng Thaco nhanh tã mà còn chả xi nhê j. Thêm nữa riêng cái máy 2.4 của Hon nó đã ăn đứt máy 2.0 của Mit. Và tất nhiên khi chơi xe rồi chẳng ai thừa tiền vác hơn 800 triệu ra ném thẳng vào chủ xe mang xe về mà ko biết check, ko biết kiểm tra gì cả. Trường hơpi của em là biết chủ xe, nguồn gốc xe.
Nhiều anh đi Wave Tàu, chưa bao giờ đi xem/mua xe hơi, cả mới lẫn cũ, lúc nào chả nói vậy, bác.

Cuối 2013, em tìm xe, kiếm được chiếc Civic 1.8 AT 2007 ngon choét, mới đi ~50.000 km, hơn 500tr chút. Lên Honda KT kiểm tra xong, hãng báo nên thay đồ và sửa chửa chút tầm 20tr, tính chốt. Bà xã nhất định không chịu, đòi mua xe mới, mà xe cho bã đi, nên em chiều, mua con Mirage CVT, như hạch (so với Civic).

Hạng C
5/11/17
631
476
63
37
Nhiều anh đi Wave Tàu, chưa bao giờ đi xem/mua xe hơi, cả mới lẫn cũ, lúc nào chả nói vậy, bác.

Cuối 2013, em tìm xe, kiếm được chiếc Civic 1.8 AT 2007 ngon choét, mới đi ~50.000 km, hơn 500tr chút. Lên Honda KT kiểm tra xong, hãng báo nên thay đồ và sửa chửa chút tầm 20tr, tính chốt. Bà xã nhất định không chịu, đòi mua xe mới, mà xe cho bã đi, nên em chiều, mua con Mirage CVT, như hạch (so với Civic).
Tâm lý chung thôi mà bác. Câu chuyện của em thế này: thời điểm em bỏ 750tr mua chiếc xe đầu tiên (Mazda3), thì ông anh em (chơi xe, làm xe du lịch đâu đó 15-16 năm) bỏ hơn 1 tỷ ra mua con Prado chạy 110.000km đời ... 2010 :D
Vừa rồi ổng muốn đổi xe, cũng ra Hyundai chạy thử con STF mà hiện nay rất nhiều người khen, về ổng phán câu xanh rờn: chạy ko ăn thua :confused:. Hỏi ko ăn thua chỗ nào thì bảo: mày phải chạy nhiều mới biết đc, chứ nói nó khó lắm :eek:
Khả năng ổng lại định múc Lex 460 đời cũ.
Như mình kinh nghiệm và thời gian ít cũng chẳng dám chơi xe đời quá sâu như thế, nhưng nếu giờ mua cũng tìm xe lướt dưới 3 năm, còn ngon mà được phân khúc cao hơn, xe chất hơn.

• Like
Reactions: badmonkey
Hạng B2
27/10/16
132
64
33
Out đi bác, Xtrail chật hơn, thiết kế cũng xấu hơn nhiều.

Tập Lái
3/8/16
37
22
8
46

Do ngại giá tiền giữa xe mới Mirage và xe cũ Civic thôi chứ 2 đứa không ngồi chung mâm để so sánh :)

• Like
Tập Lái
3/8/16
37
22
8
46
Em đang chạy Innova 2.0G Toy thần thánh nè (70000 km) không hỏng vặt, không tơi tã gì hết nhe...có thay bình gần 4 năm chết, phuột trước 1 bên, thêm 1 số thứ phanh, lọc xăng mấy cái nữa không nhớ...hồi 40 ngàn cây do mình theo lộ trình bảo trí của hãng (5K, 10K, 15K....). Giờ có điều kiện tính đổi mã cho đẹp chút mà ít vốn nên nhắm Outlander 2.0 tiêu chuẩn (mà giờ ráng thêm chút làm luôn bản 2.0 Premium, bản 2.4 thì hao quá không theo nổi)

• Like
Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Do ngại giá tiền giữa xe mới Mirage và xe cũ Civic thôi chứ 2 đứa không ngồi chung mâm để so sánh :)
Dĩ nhiên là không thể so sánh 2 xe này rồi bác.

Em chỉ đưa ra 1 ví dụ cụ thể, đôi khi mình bỏ ra 1 số tiền, thì cố gắng mua được món hàng ngon nhất, hợp lý nhất cho bản thân. Có người chỉ thích xe mới. Có người cố tìm xe lướt. Có người khoái xe cũ nhưng đẳng cấp cao mà không cần vẻ bề ngoài và không muốn bỏ ra quá nhiều tiền...

• Like
Reactions: P.P.Vinh