Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
30/6/10
304
2
0
vì em chưa đủ trình dẫn link nên paste cái này cho các bác tham khảo thêm nhé.

Việc đóng thuế Thu nhập cá nhân khi bán nhà, đất Câu hỏi : Tôi mua một thửa đất giá 500 triệu đồng (có hợp đồng). Nếu đến năm 2009 tôi phải bán gấp miếng đất đó với giá 400 triệu đồng thì tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? (Lý Hoàng Tòng)
Trả lời : Câu hỏi trên đã được Ông Dương Anh Minh - Phó phòng Thuế thu nhập cá nhân Cục thuế TP.HCM trả lời như sau
Khi bán nhà, đất, người bán phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo một trong hai cách tính thuế như sau:
a) Trường hợp xác định được giá vốn và các chi phí hợp lý liên quan (có hóa đơn, chứng từ đầy đủ, hợp pháp) thì thuế thu nhập cá nhân phải nộp bằng thu nhập tính thuế nhân với thuế suất 25%, trong đó thu nhập tính thuế = giá chuyển nhượng - (giá vốn + các chi phí hợp lý có liên quan).
b) Trường hợp không xác định được giá vốn và các chi phí liên quan thì thuế thu nhập cá nhân phải nộp bằng giá chuyển nhượng nhân với thuế suất 2% .
Như vậy, nếu ông có đầy đủ giấy tờ chứng minh rằng giá vốn và các chi phí hợp lý có liên quan cao hơn giá chuyển nhượng, thì ông không có thu nhập tính thuế và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.760
93
Em cảm ơn các bác đã tư vấn,

Cho em hỏi thêm chút, em tính đến chuyện cho tặng căn nhà 210 cây cho mẹ vợ (70 tuổi). Sau đó cụ sẽ bán.

Trường hợp vừa được tặng xong lại bán ngay thì có bị hạch hỏi gì không? Và thời gian hoàn tất việc cho tặng (ra sổ mới luôn) mất khoảng bao lâu ạ.

Các bác giúp em chút nữa, em cảm ơn

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
HP nói:
Em cảm ơn các bác đã tư vấn,

Cho em hỏi thêm chút, em tính đến chuyện cho tặng căn nhà 210 cây cho mẹ vợ (70 tuổi). Sau đó cụ sẽ bán.

Trường hợp vừa được tặng xong lại bán ngay thì có bị hạch hỏi gì không? Và thời gian hoàn tất việc cho tặng (ra sổ mới luôn) mất khoảng bao lâu ạ.

Các bác giúp em chút nữa, em cảm ơn
Bác nên làm luôn cái thừa kế, lỡ mẹ vợ có bất đắc kỳ tử thì bác khỏi mất nhà
, nếu không làm thì vợ bác chỉ hưởng 1 phần thưa kế của mẹ vợ theo luật thừa kế
Tặng xong có giấy tờ xong bán ngay chẳng sao cả
Thời gian ra công chứng, thuế ... ra sổ thì tổng cộng gần 1 tháng thôi

Hạng D
7/4/08
2.045
13
38
40
Rạch Giá Kiên Giang
thuế thì chắc ăn fải chịu rùi.
nhưng hiện nay thì thương lượng với người mua.
giao toàn bộ cho họ hết còn k thì kê giá lên thôi.
chay ra cục thuế hỏi thăm . khu đó của mìn hfải chịu thuế thế nào thì sẽ rỏ thôi
tổng cộng là 2,5% (0,5 TB = 2% TNCN ) tụi nóp có ba ghem hết rùi k chốn đc đâu .
còn chuyện khai công chứng thì tốn thêm 0,1% nữa(cái này lấy cọc rùi khai thật ít là ok khai tầm 500tr thôi ( nhưngải lấy sốc tiền cọc cho thật thật nhiều và còn lại tầm số mình ghi trong HĐ)

Status
Không mở trả lời sau này.