Status
Không mở trả lời sau này.
HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.760
93
Kính các bac,

Các bác có kinh nghiệm giúp em việc này với. Số là năm 2002 em có mua 1 căn nhà tại P2, Tân Bình giá 210 lượng SJC. Hợp đồng mua bán công chứng ghi có 100 triệu VND (em nghĩ có nhiều người giống em vào thời gian này, các bác đừng chê em ngu nhé)

Sau đó năm 2007, em mua thêm 1 căn hộ nữa (hiện em đang đứng tên cả 2). Nay em muốn đổi căn nhà ở TB sang căn khác để dễ cho thuê hơn (phải bán và mua lại).

Các bác tư vấn giúp em trường hợp này em phải làm thế nào để giảm tối đa thuế phải đóng (em mua bằng vàng và tính đến giờ em bị lỗ - em suy nghĩ thế). Trường hợp phải đóng thuế thì khả năng phải đóng thế nào ạ

Em cảm ơn các bác, chúc các bác vui khoẻ

Hạng D
26/7/08
1.888
279
98
50
NGOCLINH HOTEL
HP nói:
Kính các bac,

Các bác có kinh nghiệm giúp em việc này với. Số là năm 2002 em có mua 1 căn nhà tại P2, Tân Bình giá 210 lượng SJC. Hợp đồng mua bán công chứng ghi có 100 triệu VND (em nghĩ có nhiều người giống em vào thời gian này, các bác đừng chê em ngu nhé)

Sau đó năm 2007, em mua thêm 1 căn hộ nữa (hiện em đang đứng tên cả 2). Nay em muốn đổi căn nhà ở TB sang căn khác để dễ cho thuê hơn (phải bán và mua lại).

Các bác tư vấn giúp em trường hợp này em phải làm thế nào để giảm tối đa thuế phải đóng (em mua bằng vàng và tính đến giờ em bị lỗ - em suy nghĩ thế). Trường hợp phải đóng thuế thì khả năng phải đóng thế nào ạ

Em cảm ơn các bác, chúc các bác vui khoẻ

Bác tặng/cho cái căn hộ đó cho Ba/mẹ/anh chị em ruột/vợ (nếu bác lấy vợ sau khi mua cái nhà chung cư) con, sau đó bác bán cái nhà 210 cây đó đi.

Hạng B2
1/3/05
155
3
18
51
DL
- Bác hoathuong va hanoi nói đúng rồi đó, miễn thuế TNCN đối với trường hợp cá nhân có duy nhất một quyền sử dụng đất/ nhà ở, hoặc chuyển nhượng cho ba mẹ, anh chị em ruột ... Do đó, để được miễn thuế TNCN cho lô đất của bác, bác có thể chuyển nhượng căn hộ cho người có quan hệ ruột thịt , sau đó bán căn nhà.
- Cách của bác Waterski dễ bị cơ quan thuế áp giá trị tính thuế nếu trong cơ sở dữ liệu họ có thông tin giao dịch về căn nhà "tương đương" với căn nhà của bác

Hạng B2
30/6/10
304
2
0
Dạ, em cũng y chang bác. Năm 2004, mua căn nhà giá 500L HĐ có 300t:(. Năm 2008, đứng tên dùm Ông già căn nhà ở Thủ Đức. Giờ bán căn nhà 500L giá có 7t2 mà ko người nào mua nhà chịu cái cách giống Bác Waterski chỉ cả. Nhà em thì ai cũng đứng tên 1 cái vói lại căn nhà nhỏ kia cũng đang cầm ngân hàng thành ra ko thể tặng cho được. Đành phải làm cam kết là chỉ có một căn thôi. Hy vọng ko bi truy thu thuế.

HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.760
93
Dear các bác,

Em chân thành cảm ơn. Tình trạng của em hiện tại giống bác vodoanhnhan, hiện giấy tờ căn hộ đang nằm trong ngân hàng, việc lấy nó ra để chuyển cũng khá kẹt và phức tạp. Tất cả 2 tài sản của em đều đứng tên vợ chồng em.

Về việc cam kết chỉ có 1 căn như bác vodoanhnhan nói: em nghĩ thuế họ thấy ngay vì thông tin được quản lý bằng hệ thống máy tính hết cả rồi. Rất khó qua được.

Các bác cho em hỏi nếu bán căn 210 cây với giá 5.4tỷ thì em phải đóng thuế báo nhiêu ạ?

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Bác tham khảo mấy bài dưới đây chưa: ?

[link]http://www.otosaigon.com/forum/m1707458.aspx[/link]

[link]http://www.otosaigon.com/forum/m2490202.aspx[/link]

Status
Không mở trả lời sau này.