Tập Lái
11/4/18
48
42
18
31
Tàu ngầm đã lâu nay mạo muội xin các bác tư vấn giúp em vấn đề :
Sao bao năm làm lụng cũng được mảnh đất cắm dùi ở Q9, diện tích 4x14, hẻm 5m cách NDT 100m gần khu Đông Tăng Long.
Hiện em cũng dư ra vốn gần 500tr nên, Các bác cho em hỏi là có nên xây nhà ở hoặc cho thuê không?
Vì hiện tại em đang thuê CC tầm 6tr/tháng - do tiện đường đi làm, phương án nếu xây ở thì tiết kiệm đươc khoảng thuê nhà nhưng đi làm tới Q1 cũng gần 20km (xa quá nên cũng phân vân, với cung đường NDT đi lại cũng nguy hiểm).
Rất mong được sự tư vấn từ các bác trong này? đừng troll tội nghiệp em ạ.
Cảm ơn các bác.

Hạng B1
30/10/16
55
383
53
47
Khu Nam
Làm lụng tiếp lô nữa đi anh (hoặc bán vay them doi lo đất đẹp và giá trị hơn), xây nhà nên thuận tiện chỗ ăn học và khuôn đất vừa ý

Hạng B1
22/10/21
73
66
18
Kdc Nam Long Q.9
Sao bao năm làm lụng cũng được mảnh đất cắm dùi ở Q9, diện tích 4x14, hẻm 5m cách NDT 100m gần khu Đông Tăng Long.
Hiện em cũng dư ra vốn gần 500tr nên, Các bác cho em hỏi là có nên xây nhà ở hoặc cho thuê không?
Vì hiện tại em đang thuê CC tầm 6tr/tháng - do tiện đường đi làm, phương án nếu xây ở thì tiết kiệm đươc khoảng thuê nhà nhưng đi làm tới Q1 cũng gần 20km (xa quá nên cũng phân vân, với cung đường NDT đi lại cũng nguy hiểm).
Cảm ơn các bác.
20km đi làm. K nên bỏ ra 1 ngày 2 tiếng di chuyển. Đi được 1 năm thôi bác. Chưa kể NDT từ đoạn vòng xoay Phú Hữu đi nguy hiểm.
Với diện tích như vậy xây cho thuê cũng k ổn. Cao cấp quá khó cho thuê. Bình dân thì sau tiền sửa nhiều quá cha khi bác về ở. (Thà to xây nguyên dãy trọ) sau cần bán cũng dễ.

Hạng B2
8/5/14
112
35
28
Miếng đất của bác bây giờ khoảng bao nhiêu tiền?

Hạng B2
5/9/18
163
225
43
Cảm ơn các bác.
vẫn tiếp tục thuê CC cho tiện bác. ngày bỏ ra 2-3h chỉ để di chuyển, được thời gian đầu còn hứng thú vì nhà của mình. sau quen cảm giác rồi thì ngại lắm. trong tuần mà có tiệc tùng hay tụ họp gì thì nghĩ tới đoạn đi về nhà là thấy oải rồi.

• Like
Reactions: vinacafe87
Hạng C
25/4/17
909
1.294
93
35
Theo như những gì trước đây mình làm (cách đây 5 năm về trước) và đã thành công,

1. lô đấy q9 giữ nguyên
2. 500 lúc này ko xây nhà mà đi vay tiền, mà mua 1 căn hộ (đã có sổ hồng) vừa ở vừa trả góp (tiền thuê nhà hàng tháng = tiền lãi bank, mỗi tháng đóng thêm vốn gốc cho bank, vay hđ 10 năm với bank để mỗi tháng trả gốc cho nhẹ)
3. sau 3-5 năm, lúc này bạn đã trả được 50% - 70% căn hộ, lúc này có 2 phương án
a/ có thể bán căn hộ đi lây, tiền xây nhà vẫn còn dư 1 khoản tiền ít, đủ mua 1 nền bé bé ở tỉnh
b/ có thể cho thuê căn hộ (tiền cho thuê căn hộ lúc này đã đủ để trả bank cho cả vốn gốc và lãi do 5 năm thì dư nợ gốc đã giảm), thế chấp mảnh q9 lây tiền về xây nhà ở, (tiền trả bank xây nhà = tiền trả tiền thuê nhà hàng tháng giống như số cách 2 ở trên)
4. sau nhiều năm, bạn sẽ vừa có nhà ở vừa có căn hộ cho thuê,
5. Lưu ý, cách này chỉ dùng cho bạn có thu nhập từ CV/KD ổn định
.

Tập Lái
11/4/18
48
42
18
31
Theo như những gì trước đây mình làm (cách đây 5 năm về trước) và đã thành công,

1. lô đấy q9 giữ nguyên
2. 500 lúc này ko xây nhà mà đi vay tiền, mà mua 1 căn hộ (đã có sổ hồng) vừa ở vừa trả góp (tiền thuê nhà hàng tháng = tiền lãi bank, mỗi tháng đóng thêm vốn gốc cho bank, vay hđ 10 năm với bank để mỗi tháng trả gốc cho nhẹ)
3. sau 3-5 năm, lúc này bạn đã trả được 50% - 70% căn hộ, lúc này có 2 phương án
a/ có thể bán căn hộ đi lây, tiền xây nhà vẫn còn dư 1 khoản tiền ít, đủ mua 1 nền bé bé ở tỉnh
b/ có thể cho thuê căn hộ (tiền cho thuê căn hộ lúc này đã đủ để trả bank cho cả vốn gốc và lãi do 5 năm thì dư nợ gốc đã giảm), thế chấp mảnh q9 lây tiền về xây nhà ở, (tiền trả bank xây nhà = tiền trả tiền thuê nhà hàng tháng giống như số cách 2 ở trên)
4. sau nhiều năm, bạn sẽ vừa có nhà ở vừa có căn hộ cho thuê,
5. Lưu ý, cách này chỉ dùng cho bạn có thu nhập từ CV/KD ổn định
.
Cảm ơn anh

Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
ở trên bạn kia đã chỉ đường lối rõ ràng cho anh
có thể có nhiều cách khác nữa
nhưng tựu chung 1 điều là ko nên xây nhà nhé anh.ít nhất là thời điểm hiện tại
vì sao ???
vì giá cả vật tư nhân công xây dựng đang leo thang.so với năm ngoái là tăng x2 rồi
1 vấn đề nữa là với 500 tr anh định xây cái gì ??? nói thiệt là chả đủ xây dc cái nhà chỉn chu đẹp đẽ đâu.chỉ dc cái nhà tàm tạm có chỗ chui ra chui vào.mà đi xa quá về muốn xỉu rồi.
còn các đường lối sau này bạn ko kể rõ ra hoàn cảnh của mình ,độc thân cẩu hay có gia đình rồi.mong muốn của vợ.tương lai có cha mẹ lên ko ? vvv rất nhiều thứ 2 vợ ck cần cân nhắc

• Like
Reactions: runaway2310
Tập Lái
11/4/18
48
42
18
31
ở trên bạn kia đã chỉ đường lối rõ ràng cho anh
có thể có nhiều cách khác nữa
nhưng tựu chung 1 điều là ko nên xây nhà nhé anh.ít nhất là thời điểm hiện tại
vì sao ???
vì giá cả vật tư nhân công xây dựng đang leo thang.so với năm ngoái là tăng x2 rồi
1 vấn đề nữa là với 500 tr anh định xây cái gì ??? nói thiệt là chả đủ xây dc cái nhà chỉn chu đẹp đẽ đâu.chỉ dc cái nhà tàm tạm có chỗ chui ra chui vào.mà đi xa quá về muốn xỉu rồi.
còn các đường lối sau này bạn ko kể rõ ra hoàn cảnh của mình ,độc thân cẩu hay có gia đình rồi.mong muốn của vợ.tương lai có cha mẹ lên ko ? vvv rất nhiều thứ 2 vợ ck cần cân nhắc
Mình tính xây 1 trệt 1 lầu khoàng 8,900 (vay bank) ạ, nếu sau này không ở cũng cho thuê dc, vì hiện có đất để không cũng phí.
Vì hiên tại mình thuê CC gần ngã 4 Thủ Đức (vào Q1 cũng same same, nhưng đường XLHN tiện hơn đường NDT)
Phương án trả góp thêm 1 căn CC của bác trên em cũng có tính tới