Hạng B2
8/12/04
124
0
16
em được người thân giao nhiệm vụ : lên kế hoạch mua xe kinh doanh dịch vụ du lịch . Cần mua vài xe loại 5 ,7 ,8 chỗ ngồi
- 5 chỗ em đang phân vân giữa LAC EX & VIOS
- 7,8 chỗ thì ZACE & INNOVA
mong các bác giúp tư vấn em về ưu , nhược điểm của những em này , những nơi nào có giá tốt nhất ........ , thủ tục trả góp ..... ( sài gòn hoặc miền tây )
hoặc có loại nào thích hợp kinh doanh mà kinh tế hơn những em trên ..............
Rất cảm ơn sự giúp đỡ của cả nhà !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/12/04
124
0
16
RE: nhờ tư vấn xe kinh doanh

sao o ai giúp em hết ....................

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

em mạn phép phát biểu tí :)

7,8 chỗ nếu bác muốn trả góp thì chỉ có Inn thôi, vì Zace đâu còn xe mới nữa đâu. vả lại để kinh doanh du lịch thì Inn có vẻ hợp lý hơn Zace (rộng rãi hơn) mà giá cũng mềm (bác thấy taxi dùng xe này thì biết rồi)

về 5 chỗ thì em nghĩ bác nên so sánh Lac Max và Vios, vì 2 con này có cùng tầm giá hơn là Lac Ex. Nếu cũng là du lcịh thì Lac có vẻ hợp lý hơn Vios vì vẻ ngoài trông đẹp hơn, không gian nội thất rộng rãi hơn và giá lại mềm hơn (em không bàn đến yếu tố mất giá khi bán lại và yếu tố thương hiệu)

Mời các bác khác cho thêm ý kiến

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Bác phuquoc ơi trước đây nhà e cũng kinh doanh dịch vụ du lịch này ( bây giờ nghĩ rồi ! ) nên E mạn phép góp một vài thiển ý :
1/ Việc kinh doanh này giống giống như bác đi "câu cá " ( lúc học marketing thầy có dạy : nguyên tắc 6 P : places positions ,...vậy), " không phải bác mua xe bác thích mà bác mua xe người ta cần " . nghĩa là nghiên cứu 6 điểm : Tuyến đường bác kinh doanh ? khách nào ? thị trường đang "hot" xe nào ? ...... Thí dụ trước đây xe 16 chổ là mẹc "tròn" nhưng ở ngoài nha Trang người ta lại thích hyundai hơn , Bác đi nha trang Bác có để ý không ? hyundai nhiều hơn mẹc nhiều .
2/ Ngành kinh doanh dịch vụ này thì " tài xế còn quan trọng hơn chiếc xe ", được lòng khách , có nhiều khách là nhờ tài xế . Khách quen chỉ được vài chuyến đầu thôi !! .
3/ Bác phải có đủ loại xe , người ta hay nói " chiếc đực chiếc cái" , tức là 4 chổ, 7 chổ, 30 chổ ,...loại nào cũng có .Vì khi người ta kêu đi mà bác không có phải kêu lại "nhà xe" khác thì coi chừng mất khách luôn .
4/ Có lượng khách ổn định để "survise" . Tức là khách hợp đồng đi xa (bằng xe 16, 30 chổ ) như : trường học, xí nghiệp,...chứ nếu chỉ chờ chở khách lẻ đi gần gần thì có nước ....!!
Chúc bác làm ăn phát tài và có nhiều xe nữa

Hạng D
23/11/06
1.911
31
48

Trích đoạn: vndnguyen

em mạn phép phát biểu tí :)

7,8 chỗ nếu bác muốn trả góp thì chỉ có Inn thôi, vì Zace đâu còn xe mới nữa đâu. vả lại để kinh doanh du lịch thì Inn có vẻ hợp lý hơn Zace (rộng rãi hơn) mà giá cũng mềm (bác thấy taxi dùng xe này thì biết rồi)

về 5 chỗ thì em nghĩ bác nên so sánh Lac Max và Vios, vì 2 con này có cùng tầm giá hơn là Lac Ex. Nếu cũng là du lcịh thì Lac có vẻ hợp lý hơn Vios vì vẻ ngoài trông đẹp hơn, không gian nội thất rộng rãi hơn và giá lại mềm hơn (em không bàn đến yếu tố mất giá khi bán lại và yếu tố thương hiệu)

Mời các bác khác cho thêm ý kiến
Nếu so bề rộng trong xe thì em thấy Zace,Jolie hơn Innova,Everest nhiều nhưng đc cái Everest chạy dầu.
Giữa Lac và Vios em vote cho Vios vì một trong những nguyên nhân rất quan trọng là tiết kiệm nhiên liệu,bề ngoài cũng ko đến nỗi nào.Chạy cũng rất OK.
Thường em thấy kinh doanh du lịch người ta sống nhờ vào những loại xe chạy dầu nhìu hơn(Mer 16 chỗ) vì giá xăng hiện nay cao quá.
Việc tiết kiệm nhiên liệu và giữ khách như bác Siena nói fụ thuộc rất nhiều vào tài xế.
Em xin có một vài ý kiến như thế!

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.474
2.221
113
48
TP.HCM

Xe kinh doanh 8 chỗ thì mua Hi lander cho nó kinh tế bác ơi, đẹp, rẻ :)

Hạng B2
8/12/04
124
0
16

@ bác npt : em thấy HI Lander đi bị ồn , và xóc lăm , ơ quê em khách chê quá ạ .........
Các bá gíup em dùm mức uống xăng của LAC MAX & VIOS nhé !!!!!

Hạng B2
22/2/06
144
2
18

Trích đoạn: phuquoc

@ bác npt : em thấy HI Lander đi bị ồn , và xóc lăm , ơ quê em khách chê quá ạ .........

Lac Max tp 10l/100km, dg truong 8l/100km
Vios tp 8l/100km, dg truong 5.5l/100km

Hạng D
23/11/06
1.911
31
48

Trích đoạn: hientq

Trích đoạn: phuquoc

Lac Max tp 10l/100km, dg truong 8l/100km
Vios tp 8l/100km, dg truong 5.5l/100km
Vios em thấy tiết kiệm lắm bác ạh.Chạy cũng bốc lắm.Vừa rồi em mới đi Tây Ninh về chưa tới 200k tiền xăng(mở máy lạnh suốt,trên đó em còn mở máy lạnh nằm trong xe nghỉ lưng nữa).

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona

EM lạc đề tí

E cũng bị khách phàn nàn vì tài xế không chu đáo, trễ giờ . khách bao xe đi đường dài, tài xế tranh thủ chở bạn gái đi theo để tiện tham quan , thì còn tâm trí nào phục vụ khách huh các bác. ...bó tay luôn

@ Phuquoc: ở ngoài PQ ,nếu kinh doanh xe bác chọn loại xe nào bền như Toy chẳng hạn vì tui thấy ngoài đấy mỗi lần sửa chữa hơi bị khó do phải rước thợ ở SG bay ra. BÁc nên chọn ZACE cũ còn cứng, mới thì có INN, 16C thì có Mer vuông, 5 chổ thì nên rước Laser cũ/Altis cũ cho nó lành.

Chúc bác thành công!