Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
11/3/11
114
13
18
Chào các bác,

Em có 1 miếng đất mặt tiền đường khu dân cư hiện hữu, diện tích 240m2 (8 x 30) gồm 80m2 đất nuôi trồng thủy sản (khu vực này thuộc lộ giới mở đường nên không thể chuyển mục đích sử dụng đất lên thổ cư) và 160m2 đất xây dựng. Hiện nay 2 nhà bên trái và phải của miếng đất đã xây dựng và được cấp số nhà rồi.

Em tìm thấy quyết định số 22/2012/QĐ-UBND ngày 31/05/2012 của UBND thành phố Hồ Chí Minh như sau:
"Điều 20. Đánh số và cấp Chứng nhận số nhà theo yêu cầu Ủy ban nhân dân quận, huyện giải quyết đánh số và cấp Chứng nhận số nhà theo yêu cầu của tổ chức, cá nhân trong các trường hợp sau:

1. Nhà ở, công trình xây dựng hoặc đất chưa xây dựng thuộc khu vực tuy đã thực hiện xong việc đánh số, nhưng chủ sở hữu nhà ở, công trình xây dựng hoặc người sử dụng đất có yêu cầu được cấp số nhà do xây dựng mới; tách - nhập nhà hoặc xây thêm nhà trong cùng khuôn viên...."

Em thắc mắc với quyết định trên:
  1. Miếng đất em nằm trên khu dân cư hiện hữu, vậy có được cấp số nhà không?
  2. Nếu bị buộc phải xây nhà mới được cấp số nhà thì em có thể xây dựng kiốt mái tôn tạm tại khu vực lộ giới (80m2) hay không? (em chưa dự định xây kiên cố trên khu vực đất xây dựng).
Nhờ các bác tư vấn giúp, xin cảm ơn các bác nhiều.

Status
Không mở trả lời sau này.