Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
Là sao bác?
Hàn là bởi vì có chỗ cần phải hàn và có chỗ cần phải dùng bu-long thôi. Và chỗ dùng bu-long/ốc mới dùng đệm cao su.
em nghĩ bác nên tìm hiểu lại. Đã ghép 2 phần cơ khí với nhau thì hoặc là người ta sẽ hàn hết, hoặc là sẽ dùng bu-lông để nối hết. Nói như bác thì bác ví dụ thử xem, ghép body với frame, chỗ nào cần hàn, chỗ nào cần dùng bu-lông? Thứ 2, là đối với các dòng xe du lịch (9 chỗ trở xuống), nếu đã làm body on frame thì tại sao còn phải cần hàn chúng lại với nhau làm gì? Trong đoạn trích ở trên người ta cũng ghi là các miếng đệm cao su góp phần làm cho xe vận hành ít ồn (noise) hơn rồi.
Còn cái đoạn bác nói xe body on frame chạy êm hơn unibody là nhờ thông số lốp, thì bác cũng nên nghĩ lại. Toyota Innova cũng là body on frame, lốp của nó không dày, có khi còn mỏng hơn một vài dòng hatchback cỡ A / B, nhưng nó vẫn êm hơn. Cái chính là nhờ body on frame nha bác.

Hạng B2
12/8/13
273
78
28
43
View attachment 1993083
Chào các bác,
Tình hình là em lấy em san 2019 máy xăng bản pre cuối tháng 6, lúc mới lấy đi được mấy ngày thấy lốp Hancook theo xe ồn quá nên chạy đi thay 4 con lốp Michelin để cải thiện tình hình. Tuy nhiên sau khi thay xong em cảm thấy nó chỉ êm với đằm hơn, độ ồn có cải thiện mà không nhiều. Đặc biệt khi đi vào mấy chỗ đường nhựa hơi xấu, ồn kinh khủng làm em nhức đầu luôn, thua xa con Ford ranger cũ em đang chạy.

Không biết có bác nào đã làm chống ồn cho em nó chưa?

Cho em xin ít kinh nghiệm xử lý em nó, chứ con xe hơn tỉ mà cách âm gầm với hốc lốp tệ quá

Thanks các bác
View attachment 1977871View attachment 1977872
View attachment 1977871View attachment 1977872View attachment 1993083
Bác đã xử lý được chưa? mình cũng bị y vậy, lấy xe về (dầu cc 2020) thấy ồn (kiểu sóng hạ âm - ù ù) nên thay lốp Mic mà vẫn vậy - đường hơi nhám là thấy ồn liền. Con Ford Focus gầm thấp mà cũng cung đường đó không thấy ồn khó chịu như vậy. Bác có giải pháp gì khắc phục (một phần cũng được) thì chia sẻ với. Thank you.

Hạng C
20/7/08
550
139
43
Ồn nhiều vậy hả bác. Sao nghe nói Santafe cách âm tốt nhất trong các dòng CUV mà. Hơn CRV, CX8.

Hạng B2
12/8/13
273
78
28
43
Ồn nhiều vậy hả bác. Sao nghe nói Santafe cách âm tốt nhất trong các dòng CUV mà. Hơn CRV, CX8.
Thật ra là không tệ đâu bác, nó cách âm rất tốt, nhưng có lẽ vì vậy mà tiếng lốp nghe rõ hơn. Cũng vì nó cách âm tốt nên mình kỳ vọng xử lý được phần cách âm lốp/hốc bánh xe này là hoàn hảo luôn.

Hạng B2
27/4/11
470
1.054
93
Ồn ở xe oto thì có 3 nguồn ồn chính:
- Ồn từ lốp:
+ Thành lốp xe càng dày thì chống ồn càng ồn.
+ Xe SUV (khung gần rời) thì chống tiếng ồn lốp tốt nhất.
+ Phuộc khí nén thì đỡ ồn nhất.
- Ồn từ gió:
+ Phụ thuộc vào độ cứng vững thân xe và độ dày thân vỏ: xe Mỹ, châu Âu làm cái này tốt nhất, còn Nhật, Hàn thì làm khung mỏng hơn nên ồn hơn.
- Ồn từ động cơ:
+ Động cơ dầu thì ồn hơn và rung hơn động cơ xăng.
+ Động cơ dung tích xy lanh nhỏ thì ồn ào hơn động cơ dung tích lớn.
-> Để một xe ô tô ít ồn nhất thì: sử dụng khung gầm rời + phuộc khí nén + thân vỏ dày, cứng cáp + động cơ xăng -> chỉ có các xe Sang mới có:)

• Like
Reactions: QuyenPDK
Tập Lái
20/11/19
8
1
3
29
E nghĩ thằng STF 2019 cách âm khá tốt đấy ạ. Có điều e thấy có vẻ giảm sốc của nó có vấn đề hay sao ấy. Không đằm như con CRV,... Chạy chao chao, gặp đường mấp mô cũng sốc khá nhiều, không chắc chắn như mấy thằng xe Nhật,... Không biết ai có cùng trải nghiệm như e không? Chứ e thấy thế không ổn lắm. Dù cách âm có tốt đến mấy mà sốc không đằm thì trải nghiệm cũng chẳng tốt hơn được. Trải nghiệm cá nhân của e. STF 2019 bản đặc biệt ạ

Hạng C
9/6/10
845
973
103
Ajinomoto Việt Nam
E nghĩ thằng STF 2019 cách âm khá tốt đấy ạ. Có điều e thấy có vẻ giảm sốc của nó có vấn đề hay sao ấy. Không đằm như con CRV,... Chạy chao chao, gặp đường mấp mô cũng sốc khá nhiều, không chắc chắn như mấy thằng xe Nhật,... Không biết ai có cùng trải nghiệm như e không? Chứ e thấy thế không ổn lắm. Dù cách âm có tốt đến mấy mà sốc không đằm thì trải nghiệm cũng chẳng tốt hơn được. Trải nghiệm cá nhân của e. STF 2019 bản đặc biệt ạ
Em cũng mới lấy đc mấy hôm, cảm giác đúng như bác nói. Chắc em đang đi sedan nên leo lên nó chòng chành kinh khủng