Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Nhớt sử dụng trong hãng mazda

Hạng C
6/6/16
654
873
93
Đọc hết từ đầu đến đây thì thấy không biết thay loại nào phù hợp nhất luôn....
Bác nào bên MAZDA cho một cái list tổng hợp các loại nhớt hiện có trên thị trường, dùng cho CX5 để anh em tham khảo
Em hơi ngu tí, thấy loạn cả lên....

Hiệu nào cũng không quan trọng lắm... Quan trọng là nhớt hợp tiêu chuẩn với xe.
1. Chất lượng nhớt. Bác nào dư dả thì chọn ưu tiên loại Full Synthentic (Mobil có Golf, Shell có Ultra, Total có Quarzt 9000,.v.v...). Em xài Shell Ultra khoảng 7.500km thay 1 lần. Eo hẹp thì xuống 1 chút là Semi Synthentic (Shell có Helix 7, Total có Quarzt 7000,.v.v...)
2. Tiếp theo là độ nhớt. Thường xe mới xài W30 xe cũ chút W40, xe cũ hơn thì W50. Riêng em nghĩ do ở miền Nam khi hậu nóng hơn nên em xài W40 cho xe mới luôn.
3. Tiếp theo là cấp độ nhớt. Hiện giờ SN là maximum rồi.
4. Tiếp theo là một số chỉ số nữa nhưng chỉ cần quan tâm 3 thứ trên thôi. Bác nào thích thì nghiên cứu thêm.

Còn vào hãng nó khuyên cái này cái kia xong không đuộc nó sẽ dọa cái này cái kia nào là không phải nhớt chính hãng, mai mốt em không chịu trách nhiệm thì thây kệ nó. Thường Kia xài Total, Hyundai Mazda xài Shell v.v... là do các hãng ký hợp đồng độc quyền với nhau thôi.

Em chạy KIA vô nó yêu cầu thay Total Q700 10W40 em không chịu vì có xách hteo bình Shell Ultra 10W40 rồi. Nó nói nhớt này không đúng. Em mới nẹt lại "KIA là hãng con của HYUNDAI xài động cơ chung HYUNDAI, Hyundai khuyên dùng Shell vậy mấy ông nói không đúng chỗ nào? Ông đưa cái loại Semi còn tui thay Full là không tốt chỗ nào? Cứ ghi rõ trong biên bản là tui sử dụng Shell Ultra đàng hoàng nghen, đừng có ghi khách hàng bảo trì sử dụng dầu không rõ nguồn gốc là tui kiện à"

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
14/3/19
11
6
6
33
Chào các bác, sau khi đọc qua tất cả các ý kiến thì em không thấy nhắc đến nhớt Castrol. Hôm nay em ghé mazda để bảo dưỡng 1k đầu, thì được thay loại Castrol 5w30 ( tên đầy đủ em không nhớ chính xác ) loại 1 bình 1l, thay cho mazda cx5 thì 4 bình như vậy. Giá là 176,000/1l. Bác nào đi rồi cho em xin ý kiến với, ban đầu em cũng muốn mua nhớt ngoài như Mobil 1 và shell, nhưng do lần đầu đi bảo dưỡng nên em không rõ mình đem nhớt ngoài vào hãng chịu thay hay không.
Cập nhật : sau khi thay được 1 ngày thì em chạy thêm khoảng 150km thi thấy mức tiếu hao là 10l/100km (có khi hơn) khi đi trong tphcm, so với 8-9l/100km trước khi thay, bác nào thay nhớt này rồi cho em xin ý kiến với ạ, cảm giác hình như hao xăng hơn. Xe em CX5 2.0 bản 6.5 ạ.
Cảm ơn các bác

Chỉnh sửa cuối:
LOG confirmed
Hạng C
24/2/12
837
24.561
93
Chào các bác, sau khi đọc qua tất cả các ý kiến thì em không thấy nhắc đến nhớt Castrol. Hôm nay em ghé mazda để bảo dưỡng 1k đầu, thì được thay loại Castrol 5w30 ( tên đầy đủ em không nhớ chính xác ) loại 1 bình 1l, thay cho mazda cx5 thì 4 bình như vậy. Giá là 176,000/1l. Bác nào đi rồi cho em xin ý kiến với, ban đầu em cũng muốn mua nhớt ngoài như Mobil 1 và shell, nhưng do lần đầu đi bảo dưỡng nên em không rõ mình đem nhớt ngoài vào hãng chịu thay hay không.
Cập nhật : sau khi thay được 1 ngày thì em chạy thêm khoảng 150km thi thấy mức tiếu hao là 10l/100km (có khi hơn) khi đi trong tphcm, so với 8-9l/100km trước khi thay, bác nào thay nhớt này rồi cho em xin ý kiến với ạ, cảm giác hình như hao xăng hơn. Xe em CX5 2.0 bản 6.5 ạ.
Cảm ơn các bác
costrol A5 full synthentic là đúng đó bác, giờ mazda toàn thay loại này

Tập Lái
26/4/15
19
639
78
Cảm ơn các bác
Chắc chỉ là cảm giác thôi bác ơi. Hay cảm giác của em nó kém nhỉ? Vì em ko thấy khác cái gì cả đâu.