Hạng D
29/11/06
2.951
38.100
113
53
Rất nhiều nhà từ 2 3 4 tầng mặt tiền hiện nay khai thác theo hướng cho thuê kinh doanh phòng trọ. Có một số lý do:
- Sau một thời gian chủ nhà ở rồi thấm thía cái ồn và bụi nên thôi cho thuê, mua nhà nơi yên tĩnh để ở
- Chủ mua xây lên nhưng cứ theo xu hướng, quất 3 4 tấm, rồi sau đó cho thuê vài dạo, người thuê nguyên căn để chỉ dùng cái mặt tiền kinh doanh thì người ta thấy giá cao không thuê, mà cho thuê chỉ mặt bằng không thì giá thấp, chủ không chịu. Thế thì trong cái khó của chủ nhà, nó nảy ra một cách kinh doanh là một số người đi thuê các căn như vậy rồi cho thuê lại. Chủ yếu là cho thuê trọ, mỗi phòng từ 1,5 - 2 - 2,5 -3tr/th. Phải nói rất nhiều nhà MT hiện giờ đang làm theo kiểu này.
- Nhìn mà tiếc với cái vẻ hoành tráng của nó nhưng bên trong lại là cái nhà trọ thôi!

Mình có thằng bạn chuyên bán khô sặc
Hắn nói : đỉnh cao của BDS là nhà trọ
Ko lẽ đúng thặc ta ??

Tập Lái
9/5/15
0
6
2
35
Cái may mắn không thể tự nhiên trên trời rơi xuống, cái may mắn không thể đến sau vài lần đốt nhang khấn lạy phật trời. Cái may mắn muốn có phải đi tìm nó, tìm rồi sẽ có, không tìm không bao giờ thấy.
Cái xui xẻo có cái tự nhiên đến, không biết trước, nhưng ta có thể tránh nó bằng cách cẩn thận xem xét rủi ro, hạn chế càng thấp rủi ro càng tốt.
Người ta hơn mình ở cách kiếm tiền khi người ta khổ thân học hỏi, nâng cao hiểu biết, dám đầu tư thì mới có thành quả. Không đầu tư tiền đâu tự nhiên đến?
Cơ hội ở 1 mảng kinh doanh đầu tư riêng biệt ở 1 thời điểm có thể bằng không, nhưng tại một thời điểm, cơ hội lúc nào cũng có ở những mảng kinh doanh khác. Người ta biết lự chọn đầu tư cái gì, mua khi nào, khai thác ra sao, bán bao nhiêu thì mới thành công chứ chưa hẳng có tiền quăng ra là có lời. Tiền dễ kiếm thế sao?

Chào anh @Tiger7x
Đọc câu chuyện của anh mà thấy rùng mình quá. Không biết anh có thể chia sẻ một ít kinh nghiệm về đòn bẩy tài chính - vay mượn khi mua nhà ko ạ.

Em tham gia OS cũng mấy năm rồi nhưng chỉ dám lót dép hóng chứ ko dám comment bao giờ. Thấy bác nào cũng 5 tỷ, 10 tỷ em khâm phục quá. Mặc dù vợ chồng em 1 tháng làm được khoảng 70 80tr nhưng sao vẫn thấy căn nhà nó xa xôi quá.

Năm 2013 hai vợ chồng cưới nhau, được hai bên gia đình cho 1 tỷ để làm ăn. Cũng đi thuê căn nhà 5 x 25m giá 22tr/tháng (hợp đồng 5 năm để làm khách sạn)
Đầu tư hết 1 tỷ vào làm ks được 3 năm không thấy lời lóm gì. Cuối cùng đuối sức quá nên tháng 9/2016, vc em quyết định sang nhượng lại
Thế là sau 3 năm không kiếm được gì.
Cầm 1 tỷ chuyển hướng sang buôn bán thì khá hơn, sau gần 1 năm thì được mức thu nhập như hiện tại
70 80tr/tháng cứ nghĩ là mức cao, nhưng trừ chi phí sinh hoạt, con cái, báo hiếu gia đình 2 bên..v..v.. thì mức tích lũy cũng chỉ còn khoảng 30 40tr/tháng -> 1 năm khoảng 400 500tr
Trong khi giá nhà (trừ chung cư) mỗi năm nó tăng 600 - 700tr @@
ví như tháng 10/2015 vc em vay ngân hàng mua căn nhà 4x9m ở tân phú 1.35 tỷ. 6 tháng sau kẹt tiền bán lại 1.55 tỷ
Rồi 6 tháng sau nghĩa là gần cuối năm 2016 xem lại thì cái nhà tương đương vậy rao khoảng 1.9 tỷ
nghĩa là sau đúng 1 năm nó tăng 650tr.
Đến thời điểm hiện tại thì 1 căn 4x9 - 4x10m ở Tân Phú thấy toàn rao 2.2 - 2.5 tỷ, nghĩa là giá nhà lại tiếp tục tăng 300 - 500tr sau 6 tháng @@

1 năm tích lũy được 400tr 500tr mà giá nhà tăng 600 700tr - có khi 800tr. Tính ra sau mỗi năm, cái nhà nó lại xa vợ chồng em thêm 1 tý.
Tài sản để thế chấp thì ko có, còn 1 tỷ ban đầu đã đầu tư hết vô vốn buôn bán. Tiền tích lũy hiện tại thì chỉ được khoảng vài trăm.
Anh em cho em hỏi thiệt là mình phải dùng đòn bẩy kiểu gì để có được một căn nhà đây ạ
Mong được các anh em tiểu gia, trung gia, đại gia tư vấn cho em út với :)

Hạng B2
19/12/16
301
554
93
Chào anh @Tiger7x
Đọc câu chuyện của anh mà thấy rùng mình quá. Không biết anh có thể chia sẻ một ít kinh nghiệm về đòn bẩy tài chính - vay mượn khi mua nhà ko ạ.

Em tham gia OS cũng mấy năm rồi nhưng chỉ dám lót dép hóng chứ ko dám comment bao giờ. Thấy bác nào cũng 5 tỷ, 10 tỷ em khâm phục quá. Mặc dù vợ chồng em 1 tháng làm được khoảng 70 80tr nhưng sao vẫn thấy căn nhà nó xa xôi quá.

Năm 2013 hai vợ chồng cưới nhau, được hai bên gia đình cho 1 tỷ để làm ăn. Cũng đi thuê căn nhà 5 x 25m giá 22tr/tháng (hợp đồng 5 năm để làm khách sạn)
Đầu tư hết 1 tỷ vào làm ks được 3 năm không thấy lời lóm gì. Cuối cùng đuối sức quá nên tháng 9/2016, vc em quyết định sang nhượng lại
Cầm 1 tỷ chuyển hướng sang buôn bán thì khá hơn, sau gần 1 năm thì được mức thu nhập như hiện tại
70 80tr/tháng cứ nghĩ là mức cao, nhưng trừ chi phí sinh hoạt, con cái, báo hiếu gia đình 2 bên..v..v.. thì mức tích lũy cũng chỉ còn khoảng 30 40tr/tháng -> 1 năm khoảng 400 500tr
ví như tháng 10/2015 vc em vay ngân hàng mua căn nhà 4x9m ở tân phú 1.35 tỷ. 6 tháng sau kẹt tiền bán lại 1.55 tỷ
Rồi 6 tháng sau nghĩa là gần cuối năm 2016 xem lại thì cái nhà tương đương vậy rao khoảng 1.9 tỷ
Đến thời điểm hiện tại thì 1 căn 4x9 - 4x10m ở Tân Phú thấy toàn rao 2.2 - 2.5 tỷ, nghĩa là giá nhà lại tiếp tục tăng 300 - 500tr sau 6 tháng @@

1 năm tích lũy được 400tr 500tr mà giá nhà tăng 600 700tr - có khi 800tr. Tính ra sau mỗi năm, cái nhà nó lại xa vợ chồng em thêm 1 tý.
Tài sản để thế chấp thì ko có, còn 1 tỷ ban đầu đã đầu tư hết vô vốn buôn bán. Tiền tích lũy hiện tại thì chỉ được khoảng vài trăm.
Anh em cho em hỏi thiệt là mình phải dùng đòn bẩy kiểu gì để có được một căn nhà đây ạ
Tiết kiệm 40tr/tháng thì có thể tự tin vay ngan hàng loanh quanh 2-3 tỏi trả từ 10-20 năm. Mua căn nhà để chờ lên giá 800tr/năm như bác thấy

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
Em là Tiểu...nhị cũng có đôi lời

- Hâm mộ bác: Giữa SG hoa lệ mà bác có mức thu nhập 80 triệu/tháng là thuộc dạng Trung lưu rồi, cao gấp mấy chục lần GDP bình quân ấy chứ :)

- Nhà, mua nhà cấp nào? Chứ cỡ bác mua nhà dư sức mà :) Em tính sơ cho bác thấy là 2 năm bác có khoảng 1 tỷ làm vốn.

Giờ nhà như bác nói 4x12, xa xa thì 3 tỷ có. Bác thiếu chừng 2 tỷ chứ mấy.

Ngân hàng cho vay chủ yếu dựa vào nguồn thu nhập tháng (dĩ nhiên ổn định) chứ tài sản thế chấp là phụ. Nhà 3 tỷ thì nó tính 70% là bác được vay 2.1 tỷ

- Lãi: ~ 16 triệu/tháng
- Gốc: ~8.8 triệu/tháng (20 năm)

=> ~25 triệu/tháng. So với mức thu nhập tháng của bác là qua an toàn rồi

Bác chỉ cần xem xét lại công việc, nếu là nguồn thu ổn định thì mua nhà chẳng khó.

Chào bác, em đi chạy...uber đây!

Chào anh @Tiger7x

• Like
Reactions: tanthanhsgu
Tập Lái
9/5/15
0
6
2
35
Em là Tiểu...nhị cũng có đôi lời
- Hâm mộ bác: Giữa SG hoa lệ mà bác có mức thu nhập 80 triệu/tháng là thuộc dạng Trung lưu rồi, cao gấp mấy chục lần GDP bình quân ấy chứ :)
- Nhà, mua nhà cấp nào? Chứ cỡ bác mua nhà dư sức mà :) Em tính sơ cho bác thấy là 2 năm bác có khoảng 1 tỷ làm vốn.
Giờ nhà như bác nói 4x12, xa xa thì 3 tỷ có. Bác thiếu chừng 2 tỷ chứ mấy.
Ngân hàng cho vay chủ yếu dựa vào nguồn thu nhập tháng (dĩ nhiên ổn định) chứ tài sản thế chấp là phụ. Nhà 3 tỷ thì nó tính 70% là bác được vay 2.1 tỷ
- Lãi: ~ 16 triệu/tháng
- Gốc: ~8.8 triệu/tháng (20 năm)
=> ~25 triệu/tháng. So với mức thu nhập tháng của bác là qua an toàn rồi
Bác chỉ cần xem xét lại công việc, nếu là nguồn thu ổn định thì mua nhà chẳng khó.
Chào bác, em đi chạy...uber đây!

Dạ cám ơn bác đã có đôi lời. Thu nhập của em thì nó cũng tạm gọi là ổn định. Nhưng là thu nhập tự doanh, ko có giấy tờ, ngân hàng ko chứng thực vụ này được, nên việc vay được hay ko cũng khó.
Vụ tiền lãi + gốc hàng tháng em ko sợ gì mấy.
Cái quan trọng là ko chứng minh thu nhập thì ngân hàng ko có vay
Với lại ví dụ em muốn mua căn như bác nói, cũng phải có 1 tỷ, rồi mới thế chấp căn nhà sắp mua, vay được 2.1 tỷ nữa, giờ em chỉ mới có 500tr, em để dành 1 năm nữa được thêm 500tr nữa thì cái nhà đó nó lại tăng lên 3.6 hoặc 3.7tr rồi. :D Đây mới là điều đau đầu nhất của em chứ ko phải lãi + gốc

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
Bác cứ nói thu nhập từ đâu thì mấy anh Ngân hàng nhảy vào ngay :)

Thu nhập không có Hợp đồng thì tùy từng trường hợp nó sẽ tính từ 30% đêns 70% so với nguồn thực tế. Tính 50% thì bác vẫn đến 40 triệu và vẫn đảm bảo thanh toán

Hiện tại bác có 500 thì bác vẫn mua nhà 3 tỷ OK. Em có bà khách hàng mua nhà chả có...tiền luôn ấy kìa. Bả chỉ bỏ mối và bán thịt heo cho chợ tự phát (chẳng hoá đơn hay hợp đồng thuê chổ gì). Thu nhập bèo từ 30 triệu/tháng, mua nhà 2.1 tỷ chả bỏ 1 xu, em đau đầu luôn :(

Dạ cám ơn bác đã có đôi lời. Thu nhập của em thì nó cũng tạm gọi là ổn định. Nhưng là thu nhập tự doanh, ko có giấy tờ, ngân hàng ko chứng thực vụ này được, nên việc vay được hay ko cũng khó.
Vụ tiền lãi + gốc hàng tháng em ko sợ gì mấy.
Cái quan trọng là ko chứng minh thu nhập thì ngân hàng ko có vay
Với lại ví dụ em muốn mua căn như bác nói, cũng phải có 1 tỷ, rồi mới thế chấp căn nhà sắp mua, vay được 2.1 tỷ nữa, giờ em chỉ mới có 500tr, em để dành 1 năm nữa được thêm 500tr nữa thì cái nhà đó nó lại tăng lên 3.6 hoặc 3.7tr rồi. :D Đây mới là điều đau đầu nhất của em chứ ko phải lãi + gốc

• Like
Tập Lái
9/5/15
0
6
2
35

Thu nhập không có Hợp đồng thì tùy từng trường hợp nó sẽ tính từ 30% đêns 70% so với nguồn thực tế. Tính 50% thì bác vẫn đến 40 triệu và vẫn đảm bảo thanh toán

Hiện tại bác có 500 thì bác vẫn mua nhà 3 tỷ OK. Em có bà khách hàng mua nhà chả có...tiền luôn ấy kìa. Bả chỉ bỏ mối và bán thịt heo cho chợ tự phát (chẳng hoá đơn hay hợp đồng thuê chổ gì). Thu nhập bèo từ 30 triệu/tháng, mua nhà 2.1 tỷ chả bỏ 1 xu, em đau đầu luôn :(

Tiết kiệm 40tr/tháng thì có thể tự tin vay ngan hàng loanh quanh 2-3 tỏi trả từ 10-20 năm. Mua căn nhà để chờ lên giá 800tr/năm như bác thấy
Dạ thanks bác
Em còn một nỗi băn khoăn nữa là giá nhà em theo dõi từ 2013 tới nay nó tăng kinh quá, hiện tại cũng đang tăng hơi chậm lại.
Em sợ có khi nào vay, mua rồi, đúng lúc thị trường BĐS nó sụp, lãi suất cho vay tăng lên 12 15% chắc lúc đó è cổ trả nợ :(

Cộng thêm xui rủi mà bán buôn ko được, ko kiếm được tiền nữa chắc nhảy sông Bình Triệu quá :(

Tập Lái
9/5/15
0
6
2
35

Dạ thu nhập của em chắc cũng giống y chang bà bỏ thịt heo vậy đó, lấy hàng đầu này bỏ đầu kia, ăn chênh lệch, ko có hóa đơn chứng từ mua bán gì ráo trọi hết trơn à.

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
Theo kinh nghiệm của em thì cứ phải...nợ thì bác mới có của được. Chứ bác chờ cầm đủ 1 cục tiền mua được nhà thì e là hơi bị khó

1) Với các "lịch sử" bỏ mối của bác thì như em nói bác vẫn vay 2 tỷ vô tư. Bác cần đảm bảo thu nhập đó ổn định là ok, còn về lãi suất là em tính cho bác cố định 9% trong 3 năm đấy, giá nhà tăng đâu có liên quan đến...lãi vay :)

2) Bác đưa thu nhập ra vào quân kỹ để cuối mỗi năm có thể thanh toán bớt nợ gốc là ổn thôi. Gì chứ sau 5 năm ngon lành

Dạ thanks bác
Em còn một nỗi băn khoăn nữa là giá nhà em theo dõi từ 2013 tới nay nó tăng kinh quá, hiện tại cũng đang tăng hơi chậm lại.
Em sợ có khi nào vay, mua rồi, đúng lúc thị trường BĐS nó sụp, lãi suất cho vay tăng lên 12 15% chắc lúc đó è cổ trả nợ :(

Cộng thêm xui rủi mà bán buôn ko được, ko kiếm được tiền nữa chắc nhảy sông Bình Triệu quá :(

Dạ thu nhập của em chắc cũng giống y chang bà bỏ thịt heo vậy đó, lấy hàng đầu này bỏ đầu kia, ăn chênh lệch, ko có hóa đơn chứng từ mua bán gì ráo trọi hết trơn à.

• Like