Hạng C
5/7/13
844
599
113
Mới đọc cái này trên otofun. Có dìm hàng SantaFe quá không vậy các bác? Đang tính rước em này mà... Đây là link và nội dung:

Luan Thanh https://www.facebook.com/groups/otofun/?fref=nf

Sau hơn 1 năm (gần 5 vạn km) đi Santa Fe 2015 LD hàng a Công. E có chút review và 1 vài thắc mắc nhỏ muốn hỏi các bác đã và đang đi xe này xem có giống e ko.
1. Dáng xe đẹp. Đi khá êm so với CX5 và Fortuner. Tuy nhiên xe hơi yếu mặc dù máy 2.4. Vọt kém.
2. Thiết kế nội thất hơi xấu. Ko xứng với tầm tiền. Chất liệu da cũng hơi kém. Nội thất dễ bám bụi. Nội thất kém so với Madza. Hè năm ngoái e đi bể bơi lúc lêb mặc quần ẩm ngồi lên ghế lái, giờ đây da chỗ ghế lái phồng lên rất xấu và thô.
3. Xe có chế độ đổ đèo nhưng 3 lần e thử đều thấy ghê. 2 lần xuống dốc trong trung tâm tm, bật đổ đèo và thả xe trôi + đệm phanh nhẹ. Thế là máy kêu gộc gộc gôkc rồi giật làm e hãi quá tưởng đi hộp số. Lần 3 đi đường đèo Hà Giang cũng tương tự. Ko biết là chế độ này dùng khi nào, dùng kiểu gì.
4. Xe khá tiện dụng. Có vài chi tiết có vẻ học theo Merc. Khá là tinh tế, hướng đến sự tiện dụng cho người lái.
5. Ko biết xe khác thế nào chứ xe e đóng cả 4 cửa cảm giác như đóng cửa Innova. Mà khéo ko bằng. Nghe tiếng đóng ko dc chắc chắn. Nghe như hàng Tung Của. Nếu đóng mạnh cửa nghe rất chói tai như ko êm.
6. Xe e dạo gần đây đi vào ổ gà ổ voi lớn, xong thân xe bị nghiêng là trong xe có tiếng lạo xạo như có sỏi trong xe. Nghe khó chịu lắm. Nghe như cả xe đang bị vặn.
7. Phanh xe hơi kém. Ngay từ ngày đầu chứ ko p bây giờ. Phanh ấn sâu mới dc. Mà nếu đang phanh mà đi vào đoạn đường xấu có ổ gà là sẽ mất phanh, bàn đạp phanh giật giật. Cảm giác như phanh bị cùn rồi.

Hạng C
6/3/12
803
451
63
Mới đọc cái này trên otofun. Có dìm hàng SantaFe quá không vậy các bác? Đang tính rước em này mà... Đây là link và nội dung:

Sau hơn 1 năm (gần 5 vạn km) đi Santa Fe 2015 LD hàng a Công. E có chút review và 1 vài thắc mắc nhỏ muốn hỏi các bác đã và đang đi xe này xem có giống e ko.
1. Dáng xe đẹp. Đi khá êm so với CX5 và Fortuner. Tuy nhiên xe hơi yếu mặc dù máy 2.4. Vọt kém.
2. Thiết kế nội thất hơi xấu. Ko xứng với tầm tiền. Chất liệu da cũng hơi kém. Nội thất dễ bám bụi. Nội thất kém so với Madza. Hè năm ngoái e đi bể bơi lúc lêb mặc quần ẩm ngồi lên ghế lái, giờ đây da chỗ ghế lái phồng lên rất xấu và thô.
3. Xe có chế độ đổ đèo nhưng 3 lần e thử đều thấy ghê. 2 lần xuống dốc trong trung tâm tm, bật đổ đèo và thả xe trôi + đệm phanh nhẹ. Thế là máy kêu gộc gộc gôkc rồi giật làm e hãi quá tưởng đi hộp số. Lần 3 đi đường đèo Hà Giang cũng tương tự. Ko biết là chế độ này dùng khi nào, dùng kiểu gì.
4. Xe khá tiện dụng. Có vài chi tiết có vẻ học theo Merc. Khá là tinh tế, hướng đến sự tiện dụng cho người lái.
5. Ko biết xe khác thế nào chứ xe e đóng cả 4 cửa cảm giác như đóng cửa Innova. Mà khéo ko bằng. Nghe tiếng đóng ko dc chắc chắn. Nghe như hàng Tung Của. Nếu đóng mạnh cửa nghe rất chói tai như ko êm.
6. Xe e dạo gần đây đi vào ổ gà ổ voi lớn, xong thân xe bị nghiêng là trong xe có tiếng lạo xạo như có sỏi trong xe. Nghe khó chịu lắm. Nghe như cả xe đang bị vặn.
7. Phanh xe hơi kém. Ngay từ ngày đầu chứ ko p bây giờ. Phanh ấn sâu mới dc. Mà nếu đang phanh mà đi vào đoạn đường xấu có ổ gà là sẽ mất phanh, bàn đạp phanh giật giật. Cảm giác như phanh bị cùn rồi.
Bác nào đang đi Santafe 2015 - 2016 cho ý kiến phản hồi nhé? Chứ đọc thông tin trên mà phản ảnh khách quan, đúng thực trạng thì kinh quá! :(

Hạng C
22/4/13
538
325
63
Bác nào đang đi Santafe 2015 - 2016 cho ý kiến phản hồi nhé? Chứ đọc thông tin trên mà phản ảnh khách quan, đúng thực trạng thì kinh quá! :(
Bác ra thử thực tế đi,đừng nghe ai nói cả.bản thân em cg đg đi san2016 đây nên xin góp tí ý kiến
1."máy 2.4 hơi yếu",em đi máy dầu nên kg dám nói nhiều nhưng lúc mua có thử máy xăng và chắc chắn vọt hơn fortuner 2.7 máy xăng (vì nhà có 1 chiếc),cx5 thì kg dám góp ý vì chỉ được thử nên cảm giác thấy kg khác nhiều.
2."thiết kế nội thất xấu":quan niệm của mỗi người nhưng chất lượng da thì tốt
3."chế độ đổ đèo"dịch ra là như vậy nhưng thực ra là hỗ trợ xg dốc, bật chế độ này xe sẽ thắng giúp luôn và giữ tốc độ <=20km/h.nếu dốc cao quá sẽ thắng nhả liên tục--> khục,khục,...
4.5.đồng ý 1 phần là đóng cửa chưa êm nhưng kg đến nỗi nào,kg dám so với mer hay bmw nhưng bản thân thấy tạm ổn,nếu thích thì dán thêm 1 lớp ron cao su chắc sẽ đỡ hơn.
6. Mới đi 10k km nên chưa biết có bị như vậy kg?
7.có hỗ trợ BA nên em thấy phanh bình thường.kh biet co phai do ghế hơi cao nên khoảng cách tới chân phanh hơi xa dẫn đến tình trạng này.riêng bản thân thì thấy ổn.rà thì dừng từ từ.đạp mạnh là ăn ngay.

Trên chỉ là cảm nhận cá nhân sau 10k km,san 16 dầu full

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
6/3/12
803
451
63
Bác ra thử thực tế đi,đừng nghe ai nói cả.bản thân em cg đg đi san2016 đây nên xin góp tí ý kiến
...
Trên chỉ là cảm nhận cá nhân sau 10k km,san 16 dầu dull
Cảm ơn bác vì tôi cũng đang định mua Santafe 2.4 máy xăng bản tiêu chuẩn và cuối tuần này sẽ chạy thử xem sao. Nhưng đọc bài viết của bác @drngsanh thì thấy kinh quá
1. xe hơi yếu mặc dù máy 2.4. Vọt kém.
2. Hè năm ngoái e đi bể bơi lúc lêb mặc quần ẩm ngồi lên ghế lái, giờ đây da chỗ ghế lái phồng lên rất xấu và thô.
3. Thế là máy kêu gộc gộc gôkc rồi giật làm e hãi quá tưởng đi hộp số. Lần 3 đi đường đèo Hà Giang cũng tương tự. Ko biết là chế độ này dùng khi nào, dùng kiểu gì.
5. Ko biết xe khác thế nào chứ xe e đóng cả 4 cửa cảm giác như đóng cửa Innova. Mà khéo ko bằng.
Các bác chạy xe này thâm niên cho thêm ý kiến nhé

Hạng B1
13/1/15
78
234
83
33

Hơn tỷ bạc mà tệ quá

Hạng D
16/4/07
2.335
597
113
Em trước đi con vios, giờ đi con san dầu, vios vẫn để cho bà cả đi. Về tâm lý, có lẽ thương hiệu To đã ăn sâu vào máu dân Việt mình, ngay cả em cũng vậy. Nếu cho em chọn (tức là có ai tặng cho em 1 trong 2 con san và fortuner đời mới nhé) thì dĩ nhiên em sẽ chọn cho em con To. Nhưng vấn đề là Fortuner đời mới chưa về, và em phải bỏ tiền ra mua nên em sẽ quyết định khác. Fortuner chưa về, nhưng với cái giá của everest và innova mới ra thì giá con Fortuner đời mới chắc cũng phải loanh quanh 1.7-1.8. Với giá này, em khẳng định em sẽ vẫn chọn San (và thực tế em đang cởi nó). Lý do à, em đã cởi em nó được 1 năm và em cũng chả biết các bác chê ở cái gì. Về dầu, cao tốc em đi tầm 5.8-6 l/100km; trong tp bình quân 10L. Bác nào chê yếu thì xem lại có bật chế độ eco không vì khi bật eco nó sẽ tăng tốc từ từ. Dầu chắc chắn sẽ không vọt bằng xăng, nhưng xin thưa ra cao tốc em chả ngán xe nào vì chỉ cần nhấn ga 1 tí là dính ghế. Bác tài công ty em đã từng chở em lên tới 195km/h trên cao tốc LT DG nên cũng chả biết nó max bao nhiêu và như thế có yếu không. Xe em máy dầu, chạy tốc độ thấp thì nghe tiếng máy, chỉ cần bật nhạc 1 tí thì cũng chẳng phải là vấn đề, còn lên 40km/h thì không cần nhạc cũng chả nghe gì. Có lần em đổ dầu kế bên chú Fortuner thì chú hỏi em xe em sao lại đổ dầu vì chú tưởng xe em chạy xăng. Nếu tiền bao la không phải nghỉ thì bác cứ mạnh dạn múc To cho an tâm, còn cùng 1 sản phẩm, tính năng, chất lượng chả biết khác nhau như thế nào thì San là lựa chọn không tồi.

• Like
Reactions: hieutransaigon