7/9/16
1.028
2.631
113
33
Cái này thì em cũng nói nhiều lần rồi, nhưng đến hôm nay thì lại thấy nhiều anh em lái xe bị bắt lỗi này. Mà bị bắt phạt thì vô lý quá, đối với em thì lỗi đè vạch nó như là cái bẫy với người lái xe, nên để cái vạch nó thể hiện công năng thôi, đừng phạt mấy lỗi đè vạch, mặc dù mức phạt trung bình chỉ 300k, nhưng rất dễ để đưa qua lỗi "sai làn đường"!

Những điểm vô lý về Biển báo & vạch kẻ đường tại VN

Ảnh minh hoạ!

Điều vô lý của vạch liền: trên đường hẹp như ql14, khúc cua trên đèo, những nơi nguy hiểm thì thường sẽ có biển cấm vượt và vạch liền cùng báo hiệu. Nhưng đường hẹp cộng với lưu lượng xe máy đông đi cùng với ô tô hoặc những phương tiện to lớn như xe tải, họ phải né xe máy và vô tình đè vạch, nếu csgt phát hiện thì sẽ phạt họ, điều này cực vô lý!

Vạch "xương cá": là vạch có tác dụng cho xe tách làn hoặc nhập làn, thường thấy tại các "mũi tàu" hoặc nơi quay đầu xe. Điểm vô lý là tại sao không thay vạch này bằng các tiểu đảo, như vậy thì chắc chắn là xe sẽ ko chạy đè lên được, điểm dễ bị lỗi này là các phương tiện khi đến điểm "vạch xương cá" thì không kịp tách làn đó vì các xe lưu thông cùng chiều họ không nhường kịp thời, và vì sợ bị phạt nên nhiều xe phanh gấp để tránh vạch thì lại bị va chạm liên hoàn! Các vạch này trên đường Võ Văn Kiệt nhiều.

Đây là 2 trong số các vạch kẻ mà lỗi phạt rất vô lý, nếu bắt buộc các phương tiện ko được vi phạm thì nên thay vạch liền bằng con lươn cứng hoặc "vạch xương cá" thay bằng tiểu đảo, như vậy sẽ không có xe vi phạm, còn nếu đã để vạch kẻ như vậy để xe lưu thông thì không nên phạt nếu xe lỡ đè lên! Kiểu như vậy chẳng khác nào gài lỗi "việt vị" vậy đó!

Ý kiến riêng của em là vậy, không biết mọi người như thế nào, chứ em là thấy bất bình rất lâu rồi, mặc dù em chưa bị phạt lần nào nhưng chạy qua những đoạn như vậy rất ức chế, vì mình phải canh kĩ để không bị vi phạm, trong khi đường thì quá hẹp

1/10/16
772
8.957
93
Lỡ có tuyết xuống trắng đường thì nó bắt sao ta, hỏi chơi thôi chứ nhà nước cho ăn gì thì dân ăn đó, kg ăn được thì cũng phải nuốt, kg nuốt vô được thì ráng mà bỏ đi chỗ khác vậy

Chỉnh sửa cuối:
  • Haha
Reactions: HuanNguyenpc
Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
Khỏi bàn .giờ hỏi bác .nếu 10 cưa 2, với 5 cưa 2 ,bác thích số nào . Nên lỗi nào cũng vậy thôi, Nên tụi nó ưa hù lỗi lớn .để cưa với mấy tài gà.
Còn đã kẽ thì có lí do an toàn hết .nên đè lên là bị .ko bàn nữa,
- Vo văn kiêt hay cmtt8. Ko nhìn bảng long môn ,hay vạch trên đường .cứ đi thẳng là qua bên kia 100% dính .trừ khi mấy anh ấy thay ca hay đi ăn cơm

• Like
Reactions: xlive
Hạng D
31/3/11
1.385
1.892
113
40
đất nước như zầy thì đừng mong giàu với mạnh ! giàu với mạnh chỉ có trên lý thuyết mà bác CM và LN vẽ ra thôi à ! kaka…thực tế nó luôn ngược lại !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
28/6/13
1.035
1.282
113
HCM
Vạch liền mà mình đi chạng hảng thì lồi gì ta? Ko tuân thủ vạch kẻ đường hay đi không đúng làn quy định? 2 lỗi này phạt rất khác nhau

7/9/16
1.028
2.631
113
33
Ngoài 2 loại vạch kẻ em kể trên thì mọi người có thấy biển báo và vạch kẻ đường nào không hợp lý nữa thì đưa lên để anh em cùng thảo luận, mong là góp ý của mọi người được đưa lên sở GTVT họ ghi nhận và sửa đổi! Em tin là sắp tới đây mọi thứ sẽ tích cực hơn và luật sẽ công bằng hơn

7/9/16
1.028
2.631
113
33
Vạch liền mà mình đi chạng hảng thì lồi gì ta? Ko tuân thủ vạch kẻ đường hay đi không đúng làn quy định? 2 lỗi này phạt rất khác nhau
Câu trả lời này nó nằm ở anh csgt nào nữa! Và sự hiểu biết về luật gtdb của người lái xe nữa!