Hạng F
2/3/14
12.226
127.981
113
Mùa mưa thì độ ẩm cao, có kinh nghiệm gì về việc giữ xe không bị ẩm, bị hôi xin các bác chia sẻ thêm.
Thêm nữa các loại hoá chất tạo hiệu ứng lá sen có tác dụng gì không? Có nên dùng không? (nhiều người bảo dùng hoá chất này sẽ nhanh làm hỏng gạt mưa???)
hoá chất tạo hiệu ứng lá sen ra siêu thị mua loại của 3M hay sonax, hoặc mua trên mạng cũng được, về tự xịt lên kính rồi đánh chút là xong, rẻ bằng 1/3, khỏi cần ra tiệm cho mắc, nếu tiền không quan trọng thì ra tiệm người ta làm cho thì trả thêm tiền công. 6 tháng hoặc 1 năm làm 1 lần tùy đi nhiều hay ít.

Hạng F
22/7/13
8.977
40.265
113
Mưa càng lớn càng dễ đi, vì mí a yếu vía thường tấp lề ko dám chạy, đường thoáng tha hồ chạy an toàn hơn là mưa lất phất, ai cũng hối hả giành đường đi trc né mưa … rất nguy hiểm :D

Hạng D
8/5/16
2.226
5.956
113
bật điều hoà + khi nào nắng đem phơi
Tại mình hay tắt máy lạnh và lấy gió ngoài cỡ vài phút trước khi tắt máy để giàn lạnh không bị đọng nước, ẩm mốc lọc gió gây mùi hôi. Trước đây nhiều người đi xe mình đều chê xe bị hôi khi mở máy lạnh:confused:, nhưng từ ngày dùng cách tắt máy lạnh trước khi tắt máy này, thấy hiệu quả và ko bị chê hôi nữa.;)
Nhưng mùa mưa thì lấy gió ngoài lại ẩm cao. Hỏi ae kn để biết thay đổi hành vi sử dụng máy lạnh phù hợp vào từng mùa :):)

Hạng D
8/5/16
2.226
5.956
113
Mưa càng lớn càng dễ đi, vì mí a yếu vía thường tấp lề ko dám chạy, đường thoáng tha hồ chạy an toàn hơn là mưa lất phất, ai cũng hối hả giành đường đi trc né mưa … rất nguy hiểm :D
Không phải ai cũng lái cứng như bác đâu!
Mưa đường thoáng, nhưng mối nguy hiểm khi đó là từ chính con xe...

Hạng F
29/10/16
11.586
22.235
113
Pháp
Pha chả hiểu có phải là far ko nhỉ
Hay lại dịch từ tiếng Pháp nào ra
Phare (đèn chiếu xa) như đèn pha hải đăng ...
Rất dể bác chỉ cần đánh 'phare automobile' là ra ngay, hình cũng có hết, giải thích cũng có luôn
Nên nhớ là từ về xe hơi (ôtô/Automobile) 99,994% là từ Pháp nhợn ra ...hết

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
22/7/13
8.977
40.265
113

Lái yếu nên dừng lại, còn xe pháo đi ko bảo dưỡng phanh - lốp cũng chịu khó đi chậm 1 chút.
Mình mưa càng to càng phái, đường vắng cứ đạp max ping cho nhanh.

Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
Phare (đèn chiếu xa) như đèn pha hải đăng ...
Rất dể bác chỉ cần đánh 'phare automobile' là ra ngay, hình cũng có hết, giải thích cũng có luôn
Nên nhớ là từ về xe hơi (ôtô/Automobile) 99,994% là từ Pháp nhợn ra ...hết
Ở Vn thì đúng, do ảnh hưởng từ lịch sử!

• Like
Reactions: Osin and Perenco
Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
Mâu thửng quá. Pha là chiếu xa
Ko biết copy, trích dịch từ bài ở đâu, nhưng đoán chắc nguyên gốc của nó, nếu lấy từ gốc Mỹ, thì sẽ là:
"Bật Headlights và ko sử dụng High Beam Mode".
Ở đây, vì dùng bé Goo dịch, nên Headlight sẽ là Đèn Pha. Và High Beam là Chiếu Xa.

Hạng D
3/3/16
1.508
2.702
113
39

Cái này do xe 1 phần, do đường 1 phần, do tay lái 1 phần (có thể tưởng ngon quá đạp lúc cán)

Trên này có mấy thành phần nói đường đô thị hay cao tốc AWD, 4WD là dư thừa. Mình từ lúc thử được em sAWD cua góc lúc trời đang mưa xong là biết mình cần gì ở con xe. Bản có và không ở VN bán thường lệch nhau trên dưới 100 củ thì biết giá trị noá thế nào rồi

• Like
Reactions: Tuấn Cali