Hạng B2
27/11/17
265
194
43
35
Nói 1 câu ngắn gọn họ quá giỏi . Giỏi về mọi mặt . Có như cp việt nam tự tay bóp áiiii

Hạng B2
27/5/07
341
213
43
40
Gúc thử thêm đi, xem tài chính Geely thế nào. Revenue năm 2017 là 5.9 tỷ $, bác nghĩ với sx ô tô lợi nhuận là bao nhiêu?

7,6 tỷ cash với hãng xe là con số rất lớn. Ví dụ thêm giống như vụ ThaiBEV mua Sabeco cũng được một đống ngân hàng Thái ưu tiên cho vay trong khi đặt tài chính ThaiBev lên thì không đủ. Nhiều cái phải suy luận chút chứ cũng không có sẵn.
Thế theo bác khi bán thì Merc có "suy luận" thế ko? họ có thẩm tra nguồn vốn và tiềm lực khi bán ko? hay họ ko đủ khả năng phát hiện ra "chơi bẩn" mà chỉ có các chuyên gia VN mới nắm được vấn đề? Và nếu chỉ đơn giản là hùn tiền vào mua thì nhiều nước làm được lắm, hay họ nghèo quá so với TQ? Cái này là e cũng suy luận đấy, vấn đề nó ko đơn giản là 1 dòng "Geely mua CP trị giá 7.6 tỷ đô" rồi quê ta nhìn vào và phán "chẳng qua TQ chơi bẩn", "chẳng qua được chính phủ nó chống lưng".

P.S: ko có chuyện 7.6 tỷ cash đâu ah hihi trị giá 7.6 tỷ khác với việc trả cash 7.6 tỷ. Bác ko tin cứ gúc thoải mái :)

Hạng B2
27/5/07
341
213
43
40
Bác có tiềm năng làm một kế toán viên nhưng k có khả năng làm một tài chính viên.
Đây là mấu chốt vấn đề cho những ý kiến của bác :D
Bác nói làm e nghĩ đến sale MLM, toàn tài chính viên ngon cả :)) bác cho e làm actuary đi :D

Hạng F
2/3/14
12.226
127.972
113
Thế theo bác khi bán thì Merc có "suy luận" thế ko? họ có thẩm tra nguồn vốn và tiềm lực khi bán ko? hay họ ko đủ khả năng phát hiện ra "chơi bẩn" mà chỉ có các chuyên gia VN mới nắm được vấn đề? Và nếu chỉ đơn giản là hùn tiền vào mua thì nhiều nước làm được lắm, hay họ nghèo quá so với TQ? Cái này là e cũng suy luận đấy, vấn đề nó ko đơn giản là 1 dòng "Geely mua CP trị giá 7.6 tỷ đô" rồi quê ta nhìn vào và phán "chẳng qua TQ chơi bẩn", "chẳng qua được chính phủ nó chống lưng".

P.S: ko có chuyện 7.6 tỷ cash đâu ah hihi trị giá 7.6 tỷ khác với việc trả cash 7.6 tỷ. Bác ko tin cứ gúc thoải mái :)
Merc cũng đánh giá cao Geely. Geely có những lợi thế nhất định!

Geely được ủng hộ của chính phủ TQ.

Hai chuyện, chuyện nào ra chuyện ấy.

• Like
Reactions: vo_cong_roi_nghe
Hạng D
21/10/10
1.202
3.969
113
Merc cũng đánh giá cao Geely. Geely có những lợi thế nhất định!

Geely được ủng hộ của chính phủ TQ.

Hai chuyện, chuyện nào ra chuyện ấy.

Geely được chính phủ ủng hộ để thu xếp tài chính, chuyện này cũng bình thường vì không phải mỗi mình anh TQ làm trò này.
Con số 7.6 tỷ mua gần 10% cp của Daimler không phải con số quá lớn, cho thấy Daimler chủ động chọn Geely làm đối tác chứ không đơn thuần tìm 1 nhà đầu tư có tiền.
Cái đó là cái đáng nói ở thương vụ này.

• Like
Reactions: Johnnie371
Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30

Phát hiện ra chơi bẩn thì làm được gì nhau hả bác? Mẹc là ai vậy, cái thằng bán cổ phần cho TQ nó chính là Mẹc đấy. Bác có hiểu cổ phần là gì không?
Muốn cấm chỉ có chính phủ Đức là có thể, nhưng có cấm được không? phải xem lại Luật Đức nhé.
Bác không có tư duy tài chính thì không thể bàn luận về vấn đề này được. Em gợi ý cho bác một vấn đề có thể mở Thêm nhiều kiến trức trước khi tranh luận với em, bác chú ý đón xem: "Cuộc chiến thương mại giữa Mỹ và TQ" do anh Trump phát động.

anh Trump đang dùng chiêu "gậy ông đập lưng ông" đánh trúng cái chỗ "anh Tập đứng sau các doanh nghiệp đi thâu tóm thế giới". Cố gắng để ý cách anh Trump thi triển công phu và anh Tập chống đỡ bác sẽ ngộ ra được nhiều điều

• Like
Reactions: LoveMeccedes
Hạng D
20/6/12
1.516
538
113
Q3, TPHCM
Ko thích nhưng cũng phải công nhận khựa đang thâu tóm rất nhiều lĩnh vực chủ chốt. :(

Hạng B2
27/5/07
341
213
43
40
Phát hiện ra chơi bẩn thì làm được gì nhau hả bác? Mẹc là ai vậy, cái thằng bán cổ phần cho TQ nó chính là Mẹc đấy. Bác có hiểu cổ phần là gì không?
Muốn cấm chỉ có chính phủ Đức là có thể, nhưng có cấm được không? phải xem lại Luật Đức nhé.
Bác không có tư duy tài chính thì không thể bàn luận về vấn đề này được. Em gợi ý cho bác một vấn đề có thể mở Thêm nhiều kiến trức trước khi tranh luận với em, bác chú ý đón xem: "Cuộc chiến thương mại giữa Mỹ và TQ" do anh Trump phát động.

anh Trump đang dùng chiêu "gậy ông đập lưng ông" đánh trúng cái chỗ "anh Tập đứng sau các doanh nghiệp đi thâu tóm thế giới". Cố gắng để ý cách anh Trump thi triển công phu và anh Tập chống đỡ bác sẽ ngộ ra được nhiều điều
Khiếp, bác có tự nhận thấy càng nói càng rỗng tuếch ko bác, người ta làm rồi bác theo sau vuốt đuôi phân tích này nọ nghe hoành lắm, giỏi bác dự đoán đi xem các nước nó làm đúng lời bác nói ko mà khoe có "tư duy tài chính" (cụ thể là giờ Trump làm gì sau khi Tập mua Merc, bác khai sáng anh em chút đi ^^) ... nào là "thương mại Mỹ-Trung", nào là "luật Đức", rồi Trump tấn Tập thủ?! Really, bác nghĩ giờ còn khè nhau bằng mấy câu này đc sao, bác giỏi triết hơn "tư duy tài chính" nhiều hihi

• Like
Reactions: Matiz22
Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Khiếp, bác có tự nhận thấy càng nói càng rỗng tuếch ko bác, người ta làm rồi bác theo sau vuốt đuôi phân tích này nọ nghe hoành lắm, giỏi bác dự đoán đi xem các nước nó làm đúng lời bác nói ko mà khoe có "tư duy tài chính" (cụ thể là giờ Trump làm gì sau khi Tập mua Merc, bác khai sáng anh em chút đi ^^) ... nào là "thương mại Mỹ-Trung", nào là "luật Đức", rồi Trump tấn Tập thủ?! Really, bác nghĩ giờ còn khè nhau bằng mấy câu này đc sao, bác giỏi triết hơn "tư duy tài chính" nhiều hihi
Nếu k hiểu được những gì người ta làm thì k thể dự báo. Giống như bác k hiểu nguyên lý của một chiếc xe thì k thể sửa xe, càng k thể dự báo bộ phận nào sẽ hỏng trước để mà thay thế.

Trình bác non quá, e muốn giúp bác nhưng có lẽ k giúp được. Khác nào cố giúp bác học chạy trong khi bác chưa biết bò