Hạng B2
13/5/19
211
403
81
39
Không biết có bác nào giống em không, chứ bình thường chạy xe khi tập trung thì không nói, còn bình thường chạy xe em hay chú ý người đi đường lắm đặc biệt là khi dừng đèn đỏ
Nhiều khi với giao thông Việt Nam, chạy xe cần phải tập trung, không là ăn hành như chơi, em cũng không thích những người ý thức kém nhưng em hay để bụng những mẫu chuyện dễ thương khi gặp trên đường hơn. Rảnh rảnh ngồi kể cho mấy bác 1 vài điều coi như chấm sáng bé tẹo trong cái bức tranh giao thông hỗn loạn của thành phố

Những tình huống tử tế em gặp khi tham gia giao thông

Hôm trước chạy xe thì tới đèn đỏ, e dừng xe đứng đầu hàng, thấy 1 lúc mà phía bên kia đường không ai chạy thì nhìn qua thấy 1 bác chạy city đang đứng chắn phía trước lò đầu ra cửa khoát tay với 2 cô cậu đứng đằng trước, nhìn kĩ thì ra 2 cô cậu quên kéo ba lô hay gì đấy đồ trong ba lô rơi xuống đường mà kiểu đang không dám đứng xuống nhặt vì xe đông quá. Một vài chiếc xe máy chạy lên thôi còn đâu dừng phía sau chờ 2 bạn kia nhặt đồ lên rồi mới đi, 2 bạn ấy cuối chào bác ô tô liên tục, mà toàn cuối người cả 90 độ luôn, đúng là người tử tế gặp người tử tế.

Lần khác đang chạy ở quốc lộ 13 hướng về SG , nghe tiếng xe cứu thương chạy trong làn giữa hú từ phía sau lên, mà tức cái là làn giữa có ông xe khách 2 tầng khổng lồ chạy chắn hết cả làn giữa và 1 phần làn trong cùng của xe máy, xe cứu thương chạy sau xe khách muốn vượt không vượt được, làn trong bên trái thì nhiều ô tô phóng vù vù lên, làn phải xe máy thì nhỏ không vượt lên được, mãi cả phút nhìn xe cứu thương cứ hú còi inh ỏi cứ đảo qua đảo lại. Thì 1 bác làn ô tô giảm tốc độ nhường lối, bác ấy còn hạ kính xe khoát chiếc cứu thương vượt lên từ làn bên trái. VIệc nhường xe cứu thương chắc nhiều bác thấy bth nhưng em thấy vẫn ấm lòng.

Như hôm qua trời mưa to khủng khiếp, đang dừng đèn đỏ nhìn dòng xe máy bị mưa quất xối xả, thì để ý thấy 1 anh grab chở thùng đồ giấy có tấm chắn phía sau, mà chắn được 1 nữa nên mưa đang thấm thùng đồ, thì 1 cô xe máy rà xe sát lại, lôi tấm chắn che hết thùng đồ còn k quên nhét xuống dưới yên cho chắc chắn nữa. Việc làm âm thầm mà nhìn đẹp mắt nhiều lắm

Luyên thuyên vậy thôi, bên cạnh những người gác não ở nhà khi ra đường thì vẫn có những người rất tử tế, các bác có mẫu nào dễ thương thì cùng chia sẻ bên dưới với, chúc các bác luôn có nhiều niềm vui khi tham gia giao thông

Hạng B2
20/8/12
240
3.580
93
50
bautx.blogspot.com
Em có nguyên tắc là ưu tiên nhường đường cho người đi bộ, người chở trẻ em, chở người già. Nhiều khi thấy họ đi sai nhưng vẫn nhường một chút, phần lớn được họ chào cảm ơn, thấy cũng vui.
Nói chung do ý thức của từng con người thôi, chứ đi xe hơi, xe máy hay xe đạp không nói lên điều gì cả. Sáng em thường chở con đi học ở Nguyễn Bỉnh Khiêm q1, nhiều người đưa con đi học bằng xe hơi, nhưng không nhường đường cho mấy cháu học sinh dù đường có vạch ưu tiên cho người đi bộ.
Nhìn tình trạng giao thông là đánh giá được văn minh của xã hội. Hy vọng ý thức giao thông của người Việt ngày một tốt hơn :D

Hạng B2
7/7/17
395
2.176
128
Kinh nghiệm mình, khi mình sai hay xe đối diện sai chỉ cần giơ tay như xin lỗi hoặc chào, mọi chuyện xem như đã hoá giải gần hết.
Nên chào nhau hoặc có cử chỉ thân thiện, một lời xin lỗi...

Tập Lái
27/3/20
46
31
18
35
Gặp xe ngược chiều đá đèn chỉ chỉ xuống là biết phải giảm tốc độ hehe.

Hạng C
27/9/15
535
699
93
Mấy lần gặp xe hơi quên mở đèn mà kg biết nhắc sao. đậu trước mở kính quay ra sau chỉ mà họ kg hiểu. thôi kệ mẹ.

Hạng B2
15/5/19
180
968
94
38
Em có nguyên tắc là ưu tiên nhường đường cho người đi bộ, người chở trẻ em, chở người già. Nhiều khi thấy họ đi sai nhưng vẫn nhường một chút, phần lớn được họ chào cảm ơn, thấy cũng vui.
Nói chung do ý thức của từng con người thôi, chứ đi xe hơi, xe máy hay xe đạp không nói lên điều gì cả. Sáng em thường chở con đi học ở Nguyễn Bỉnh Khiêm q1, nhiều người đưa con đi học bằng xe hơi, nhưng không nhường đường cho mấy cháu học sinh dù đường có vạch ưu tiên cho người đi bộ.
Nhìn tình trạng giao thông là đánh giá được văn minh của xã hội. Hy vọng ý thức giao thông của người Việt ngày một tốt hơn :D
e đi làm hay đi qua khu pasteur, Hai Bà trưng trường nhiều, học sinh sáng sớm chen chúc mà công nhận nhiều anh đi qua gặp tụi nhỏ bóp còi inh ỏi nhìn chán

• Like
Reactions: nttanmam and Baron
Hạng B2
25/4/19
153
609
94
37
em thấy giao thông VN mình cứ tử tế sẽ nhận được tử tế ấy, nhường đường cho người đi bộ thường được cảm ơn, thấy xe may rẻ trái khó khăn thì cứ giảm ga nhường cho họ đôi khi họ cũng gật đầu cảm ơn tâm trạng mình cũng vui hơn

Hạng B2
20/8/12
240
3.580
93
50
bautx.blogspot.com
e đi làm hay đi qua khu pasteur, Hai Bà trưng trường nhiều, học sinh sáng sớm chen chúc mà công nhận nhiều anh đi qua gặp tụi nhỏ bóp còi inh ỏi nhìn chán

Nhiều lắm anh, ngày nào em cũng gặp.
Có mấy anh chở con đi học, chen với xe máy để cập lề phải cho con xuống, sau đó lại chen xe hơi để ra trái. Lúc đi qua vạch kẻ cho người đi bộ, toàn học sinh đi qua, mí ảnh bóp còi inh ỏi để vượt qua mà không chịu nhường một tý, mặc dù con mí anh ấy cũng sẽ phải đi qua đường.
Chả hiểu họ nghĩ gì nữa và nhanh tý để làm gì, có dừng lại cũng chỉ tầm 30 giây đến 1 phút.