Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
16/1/13
4.800
81.125
113
Thread này mong các bạn rành Seattle phụ thêm.

Tôi đưa ra vài điểm rất lạ dễ bị bỏ qua bởi du khách phương xa mà các bạn nên trải qua vì theo tôi, nó rất lý thú.

<span style=""color: #ff00ff;"">(1) Phà tại Seattle</span>

Seattle có nhiều bến phà. Có bến phà to và có bến phà nhỏ.

Nếu các bạn đi phà chơi thì nên đi phà to. Nó to đến nổi có thể nuốt cả 150 xe hơi và cao đến 4 tầng.

Bạn sẽ cảm thấy thú vị khi đi phà to. Bạn có thể ngắm nhìn Seattle, vịnh, rừng, núi, mặt nước mênh mông,... Trong phà có đầy đủ dịch vụ như ăn uống to go, nhà hàng, mát xa, tập thể dụ, ghế ngồi êm,...

Bạn chỉ cần đến bến phà và nói đi Bremerton. Có 2 chiếc phà Hyak và Kitsap. Bạn canh sao đón chiếc Hyak đi vì là chiếc to nhất.

Đi phà này, bảo đảm bạn sẽ thú vị mặc dù đến Bremerton rồi quay về ngay (Bremerton là thành phố công nghiệp đóng tàu)

Giá vé chỉ ... $190 cho 2 chiều với xe hơi + người

http://www.wsdot.wa.gov/ferries/fares/FaresDetail.aspx?departingterm=7&arrivingterm=4

Không thì đón xe bus ra phà đi và về chỉ có $17 mỗi người.

Bảo đảm bạn sẽ cảm thấy lý thú và ấn tượng vô cùng với biển nước, núi, rừng, đảo,....

<span style=""color: #ff00ff;"">(2) Nhờ bạn Metro thêm vào</span>

• Like
Reactions: friendship
Hạng D
16/1/13
4.800
81.125
113
<span style=""color: #ff00ff;"">(3) Nhà máy Boeing</span>

Đến Seattle mà không thăm được nhà máy sản xuất máy bay Boeing là thiết sót lớn.

Boeing có mở tour cho xem.

Cái nhà máy nó to đến nổi mà mình phải thấy nó nhỏ đi. Trong lòng nó là có nhiều dây chuyền sản xuất. Vì máy bay quá to nên thấy nó nằm ì chậm chạp. Thật ra nhà máy đó sản xuất hơn máy bay 1 ngày (5 ngày trong tuần).

Máy bay là thứ có nhiều chi tiết nhất do con người làm ra. Mỗi công đoạn lắp ráp mỗi kiểm tra, mỗi thử, mỗi kiểm tra lại,... Vậy mà hơn 2 chiếc máy bay to đùng ở nhà máy lớn nhất thế giới đó ra chào đời (các nhà máy khác của Boeing làm ít hơn vì nhỏ hơn).

Thăm rồi mới biết cái từ "đã" như thế nào và thấy sự kỳ vĩ của những con người khác biệt ngồi lại với nhau cùng làm ra sản phẩm mà hàng triệu lượt người a day phải phó mạng với nó ở trên bầu trời cao.

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/1/13
4.800
81.125
113
Cảm ơn bạn Metro. Bạn nói lên ý riêng của bạn chứ :)

------------------------

(4) Theo Chocolate Factory

Theo tôi nghĩ là đôi lúc mình tham quan nhà máy lớn chưa chắc đã. Giống như uống cà phê vậy, vào quán Trung Nguyên chưa cảm thấy "đã" bằng quán vĩ hè.

Ở Mỹ có nhiều nhà máy chocolate rất to vì Mỹ là nơi sản suất nhiều nhất và tiêu thụ nhiều nhất (có cả nhập khẩu nữa). Nhưng để cảm nhận thật sự việc sản xuất chocolate thì bạn nên đến Theo, tuy nhỏ và chẳng có gì bóng loáng và hoành tráng nhưng rất có hồn. Nó như cái vườn nho nhỏ được chăm chút so sánh với cái nông trại vĩ đại.

Bạn phải gọi trước đặt tour trước 1 tuần để họ xắp sếp. Đi xe bus hay xe hơi đến đều được. Các mẫu thử đều khá ngon. Các vị chocolate đại trà như Hershey không thể bằng.

http://www.theochocolate.com

Có thể bạn không thích, có thể bạn cảm nhân riêng cái gì đó. Nhưng bạn sẽ rất thích chocolate bạn nếm thử.
Xem thêm hình ảnh Theo Chocolate Factory tour thì bạn google.

(họ không người xem vào mang dép và sandal, phải mang giày kín mũi và kín gót)

Hạng D
16/1/13
4.800
81.125
113
Tôi quên nói là tất cả hình ảnh và thông tin đều từ Google. Tôi đa số đi du lịch bằng Google: tức là ngồi một chỗ mà gõ chữ vào google mà xem :)

Sở dĩ tôi mở thread này vì có 1-2 thành viên sắp đến Sattle, tôi vội đi trước đón đầu bằng ... Google :) Gọi là ganh tỵ với họ đó mà :)

Bây giờ tôi đang google tiếp xem Seattle có những điểm đến nào để liệt kê và "sạo sự" tiếp :)

Hạng D
16/1/13
4.800
81.125
113
(5) University of Washington at Seattle

Nếu bạn đến Seattle, xin đừng quên UW. Đó là viện đại học khá đẹp và có tiếng.

Không nói nhiều, từ hình ảnh của Google, tôi thấy UW là điểm đáng ghé nếu bạn có thời gian nhiều ở Seattle

Hạng D
16/1/13
4.800
81.125
113
(6) Kerry Park

250 W Highland Dr, Queen Ann Hill, Seattle, WA 98119

Đó là địa chỉ để bạn đánh vào GPS.

Cái công viên này nhỏ xíu, ít người đến, nằm trên đồi có dân cư sinh sống.

Nhưng từ công viên này, bạn có thể nhìn thấy toàn cảnh thành phố Seattle rất đẹp.

Đừng quên địa điểm này. Hãy ghé vào ban ngày và ghé thêm vào ban đêm.

Hạng B2
21/3/07
162
2
16
53
Bác sabarulover và bác metro cho em cái contrac ở USA vớic đc kg để nhờ tư vấn chuyến hành trình.....tối nay em đi rồi

Status
Không mở trả lời sau này.