Thảo Luận Chung Niềm vui khi có xe hơi !

Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Atonio nói:
manuhoangyen nói:
-         400chai mua xe 4bánh, 2,5chai nuôi xe 1tháng. <span style=""color: #0000ff;"">Xe 400 chai chưa được đẹp, 2,5 chai chi phí thì hơi ít.</span>
-         Lúc nào cũng được gọi là bác tài. <span style=""color: #0000ff;"">Chả sao, nghề nào cũng được</span>
-         Đi off  uống ít trả tiền bằng anh em, kiếm chỗ gửi xe mệt. <span style=""color: #0000ff;"">Off ở đâu không biết nhưng off với mấy cha OS thì không đúng, mấy cha đó cũng đi 4B mừ.</span>
-         Thần kinh lúc nào cung lo không biết “đã bị vặt cái gì chưa?<span style=""color: #0000ff;""> Vài ngày đầu có 4B thì có cảm giác này, dưng mà sau đó thì hết, có lẽ xe em bèo. Mấy bác đi xe xịn thì đã có tài riêng.</span>
-         Mấy chú xx có đó không nhỉ? <span style=""color: #0000ff;"">Đi 2B không sợ XXX à? Cá nhân em chưa bao giờ sợ XXX. Nói như dân cờ bạc: "Sợ thì</span><span style=""color: #0000ff;""> </span><span style=""color: #0000ff;"">ở</span><span style=""color: #0000ff;""> n</span><span style=""color: #0000ff;"">hà với vợ đến đây làm j"</span>
-         Tháng xử dụng có vài lần, còn toàn đi 2bánh.<span style=""color: #0000ff;""> Hơi phí, không sử dụng hết công suất em suy bừa ra là những điều bác nói ở trên là chưa chắc đã là trải nghiệm của bác.</span>
-         400chai không biết làm gì cũng có 10chai tiền lời + 2,5chai nuôi xe là có 12,5chai đi taxi cho lành. <span style=""color: #0000ff;"">Nếu bác có khả năng làm từ 400 chai ra được 10 chai tiền lời thì em nghĩ 4B của bác phải có giá trị hơn 400 lọ vài lần, nếu bác ngại những vấn đề bác nêu ở trên thì khả năng bác dư xăng thuê tài xế. </span>
Vấn đề có đc lấy 12,5chai đó đi taxi kô hay là bị má sắp nhỏ quản hết. Riêng em là em đi taxi cho lành.<span style=""color: #0000ff;""> Câu cuối cùng cho thấy bác chưa sở hữu 4B bao giờ, em đảm bảo có rồi thì bác sẽ nghĩ khác.</span>
P/S: Em trêu bác tý, đừng giận. Có cũng khổ, không có cũng khổ, càng xịn càng khổ, dưng sao nhiều người (trong đó có em) muốn sở hữu RR, Merc S, Bế Em Về S7... thế nhỉ? Bá có câu trả lời cho em không?
Bác ATONIO đối đáp hay quá, chuẩn không cần chỉnh. Nhưng suy cho cùng sở thích và quan điểm mỗi người khác nhau, mình cũng nên tôn trọng ý kiến của những người chưa muốn có xe mặc dù có điều kiện.
Mình đam mê thì phải chịu thôi. Xe em còi 150 chai, mỗi tháng chạy có vài bữa Chủ nhật mà tiền gởi xe cũng 8xị/tháng sánh vai cùng Mec, Audi, BMW...còng lưng ra cầy để trả tiền gởi xe mà vẫn thấy sướng, nó cũng là 1 động lực bắt mình phải nghĩ cách kiếm tiền.

Hạng D
24/4/10
3.904
52
48
Lần đầu tiên nghĩ đến 4B là khi có em bé, làm sao khi đi thăm nội ngoại / đi chơi có thể mang hết nào là xe đẩy, xe tập đi, bình thủy, bình hấp sữa, quần áo, khăn tả, đồ chơi lỉnh kỉnh vào taxi. Và phải lên/xuống tất cả những thứ mỗi khi hết chặng. Với 4B mình chỉ cần lấy thứ mình cần xong đóng cốp lại. Bắt đầu từ khi ngồi sau tay lái thì rất nhiều điều thay đổi trong quan niệm về 4B bên cạnh sở thích lái.

Còn 2B thì em nghĩ phần nhiều (em chỉ dám dùng chữ "phần nhiều") ai cũng cần dù là họ sống ở đâu tại VN chăng nữa, em là có cả 2B dự phòng cho 2B chính nữa là. Sử dụng hợp lý thì phương tiện / trang thiết bị sẽ là tiện nghi, còn không chỉ gia vị của món ăn thôi, vẫn cần đấy .. nhưng còn tùy khẩu vị.

Hạng B2
23/1/10
453
75
28
Em chúc các bác hanh phúc với nỗi khổ của mình. Vì em ít xèng quá nên không đủ để nuôi xe, vì vậy em vẫn chọn taxi khi off xa và 2b mui trần để off gần thui. Với số tiền ít ỏi của em mua xe xong là nhịn ăn chơi luôn để nuôi nó, mà em thì chỉ khoái ăn chơi thui….em chỉ off dc từ 23h đến 16h thui ngoài giờ đó em phải đi cày rùi, nếu bác nào rảnh trong thời gian đó mà có nhậu nhẹt hú em với nha. Số cầm chân cuả  em 0938534566  làm ơn báo trước 90 phút để em chạy tới nha các bác.

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
Có 4 bánh lợi nhiều thứ lắm, tui đi Hóc Môn nhậu 2 lần bằng xe gắn máy, kết quả là tiêu mất 2 đôi giày xịn vợ mua vì nhậu xỉn té xe. Kết luận : đi 4b nhậu xỉn khỏi té, không lo hư giày...

Hạng B2
28/9/08
248
3.129
93
Đi 2 bánh té trầy da => tự lành khỏi tốn tiền.
Đi 4 bánh trầy xe=> tốn nhiều hơn.

Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
manuhoangyen nói:
Em chúc các bác hanh phúc với nỗi khổ của mình. Vì em ít xèng quá nên không đủ để nuôi xe, vì vậy em vẫn chọn taxi khi off xa và 2b mui trần để off gần thui. Với số tiền ít ỏi của em mua xe xong là nhịn ăn chơi luôn để nuôi nó, mà em thì chỉ khoái ăn chơi thui….em chỉ off dc từ 23h đến 16h thui ngoài giờ đó em phải đi cày rùi, nếu bác nào rảnh trong thời gian đó mà có nhậu nhẹt hú em với nha. Số cầm chân cuả  em 0938534566  làm ơn báo trước 90 phút để em chạy tới nha các bác.
Bác nói rất đúng, ít nhất là với trường hợp của em. Em thuộc dạng viêm màng túi kinh niên mà lại đam mê cầm lái mới khổ, đúng là HP với nỗi khổ của mình. Nhưng có 1 cách vẫn thỏa mãn niềm đam mê cầm lái, không cần mua xe, chi phí lại rẻ...Trước kia chưa có xe 1 tháng đôi lần em thuê xe tự lái, thuê loại vừa vừa thôi khỏi mất công lo trầy xước. Thủ tục thì không đến nỗi khó khăn lắm, đưa bà cả và F1 đi chơi cho đỡ nghiền.

Hạng B2
4/5/09
152
62
28
Sướng khi trời nắng hay mưa ( mưa to thì tùy đường ngập đến đâu ). Sướng khi vài lần va chạm toàn vợ 2 lãnh thẹo thay cho mình. Còn khổ thì nhiều, các điều khổ các bác đã nói rồi, ngoài ra còn khổ khi phải chở vợ cả đi đây đó hay shopping, mất thời gian vô cùng, đôi khi chờ đợi thấy bực luôn.

Hạng D
21/9/04
1.361
9.129
113
Saigon
www.dongbich.com
em có xe được 2 tháng nay, rất vui, nhà chật không cho em nó tá túc, phải thân nhờ ở đậu garage.
Có xe sướng chớ mấy bác, cảm giác 1 chiếc 4 bánh sở hữu của mình rất phê, mặc dù trên thế giới xe hơi cả mấy trăm năm nay, nhưng sao tới giờ, xe 4 bánh ở VN vẫn còn là điều quá xa xỉ, từ lý do này mà xuất hiện vô số điểm "không sướng" ví dụ như trộm vặt...
Thử nghĩ Nhà 4, 5, 6 người lên 1 chiếc xe đi chơi xa vào cuối tuần quá cơ động, muốn ăn gì đi đâu làm gì, đều riêng tư không phiền tài xế ngoài (nếu thuê xe).
Đi siêu thị hay đi cafe cũng khỏe.
Chỉ phiền là Sài Gòn (có vẻ) chưa thiết kế cho xe hơi nên đi đâu cũng cảm giác 2B chạy vèo vèo, còn 4B thì rề rề, gửi xe đậu xe thì quá cực, biển báo ở Sài Gòn quá thiếu và yếu, nên em chỉ vác xe ra đường sau 8h tối mới giống "Need For Speed" được...
Chi phí cho em 4B cũng "khủng" hơn 2B nhiều..uu..uuu.uu, ví dụ như tiền xăng cũng phải vài triệu / tháng so với xe máy 2,300 ngàn.
Em (đã) hài lòng với quyết định mua xe của mình.

Hạng B2
14/6/10
245
19
43
Có ôtô các bác sẽ thấy mình trẻ lại (nếu đã già
), điềm đạm chững chạc ra (nếu còn trẻ tuổi nông nỗi
), có văn hoá ứng xữ hơn (nếu trước đây ta ít giao tiếp
), thấy thông minh hơn vì phải động não thường để tìm chổ đỗ
. Lái xe ở đường sá VN mình còn hơn đánh cờ tướng, phải lường trước các PTGT quanh ta sẽ đi ntn giống như các đối thủ quanh ta sẽ đi các nước cờ nào để có đối sách thích ứng
. Mình phải đi ntn để không va quẹt ngta và hơn nữa đừng để ngta va quẹt vào xe mình
. Cũng là niềm thú vị đấy chứ các bác?
Như vậy cũng là một cách sống tích cực năng động phải không các bác
?