Tập Lái
6/9/19
10
8
3
35
Bác có zalo or skype j ko ạ, ae mình trao đổi rồi bác chỉ trực tiếp em luôn cho nhanh hihi. Số zalo em

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
6/9/19
10
8
3
35
Update:
E mới chạy 700km từ VT đi Bình Định ngon ơ, ko lỗi lầm, đủ loại thời tiết, từ nắng vỡ trán đến mưa như trút, ko kịp thoát... tất cả đều ổn.
Xe chở 4ng lớn, 2 nhóc và kín hành lý, máy 1.8 đủ để vượt tất cả, ko ngại đuối gì cả, rất chắc chắn và cách âm rất tốt.
1 bình đầy (45l) vừa hết, trung bình khoảng 6.5l 100km. Ko còn gì phải nói cho 1 e 12 tuổi rồi.
Happy.
Bác ơi, em với bác vimaru đang tạo group tiida chém gió. Nếu được thì bác info zalo em add vào ae mình chia sẽ chơi nhé ạ hihi

Hạng B2
20/2/15
109
66
28
40
Chào 2 bác. Lâu lắm mới quay lại otsg. Có khi mọi người đổi xe rồi cũng nên :D. Zalo tớ ko chin mot bon bon 0 tam 5 sau two.

Hạng B2
20/2/15
109
66
28
40
Xe bác đi đánh đèn là như mới. E có động chạm 1 chút cho nhìn " khôn" một xíu.
Nissan Tiida 1.6 AT 2008

Hạng C
9/6/08
866
5.236
93
Tiida lành, đi 10 năm chả đụng đến động cơ, chỉ thay bình, vỏ, châm nước làm mát.
Số AT 4 cấp mà đi rất mượt, sau này chạy Rogue 2.5 CVT thấy ồn và độ tin cậy kém so với AT cũ.

Tiễn em nó đi mà "bùi ngùi"

Nissan Tiida 1.6 AT 2008

Tập Lái
20/12/21
1
0
1
41
Nếu thực sự đúng như thông tin b nói thì nên mua. Khoảng 300, +10% cũng ok. 11 năm mới 40k, mỗi tháng chạy chưa đến 400km. Quá ít, đúng là chuẩn "xe đi chợ".
Tôi cũng mới lấy trước Tết, cũng "xe đi chợ" của ng quen, và ko hối hận. Sau 4thang sử dụng một số điểm sau làm tôi rất kết:
1. Đời này 100% xe nhập Nhật nguyên chiếc, chất lượng "chuẩn Nhật" thì ko nói thêm.
2. Khung gầm: rất chắc chắn, hơn 10 năm mà còn rất mới (lần đầu đi rửa xe đã đc ông rửa xe khen, dù ngta ko biết là xe mình mới lấy)
3. Máy móc: khô rang sạch sẽ, và đặc biệt rất êm (cũng đã nhận đc lời khen từ mấy bác bảo vệ khu resort, vì êm so với xe khác dù nắng nóng đang bật điều hòa). Xe cũ, cho chạy nóng máy, mở ra ko thấy mùi dầu mỡ là tương đối ổn.
Điều hòa ổn, làm mát ổn (rất-rất-rat quan trọng với xe cũ, vì nó hệ lụy đến máy móc và điều hòa, chạy ko hao hoặc hao ít nc làm mát là ok. Thế nào là ít: là khi sau khi bạn chạy xa khoảng 200km cũng ko lo phải châm thêm, chỉ cần để ý trc lúc chạy).
4. Nội thất: Cách âm tốt sau ngần ấy năm. Chất lượng nhựa tốt, gioăng tốt, đóng cửa nghe vẫn chắc nịch. Ghế da+nỉ vừa sạch sẽ, đỡ mùi (da, khi trời nóng), ngồi đỡ bức bối nếu ngồi lâu. Nếu xe lắp sẵn 1 bộ âm thanh bass treb tốt, lúc đó b sẽ thấy đc chất lượng cách âm, nghe nhạc rất phê, lúc đó hầu như ko nghe bên ngoài. Xe trần khá cao nên rộng, và ngồi dễ chịu hơn các xe cùng dòng, nhiều hộc để đồ, tỳ tay thoải mái mọi vị trí. Gương chỉnh điện, nhưng gập bằng cơm.
5. Cảm giác lái: ổn, ko có gì chê. Cao tốc phóng ầm ầm, vượt tự tin, 1.8 là vừa đủ. Có người chê về lúc sang số 1-2 hơi giật, nhưng có 4 số thì ko đòi hỏi hơn đc, sao giống xe xì pót gearbox 5 6 số đc, nếu tiết chế sẽ rất mượt mà, và lúc đó sẽ có cảm giác máy bốc hơn so với việc thốc ga liên tục, và hơn cả là thói quen này sẽ "đỡ xăng" cho b.
6. Về ăn xăng: thì thú thực t ko quân tâm lắm, vì ăn thua gì 1, 2 lit xăng, miễn là cái xe đó tốt, sẽ đỡ đc rất nhiều tiền bảo dưỡng khác, và chạy thoải mái là đc. Còn hết tiền đổ xăng thì để đó, chạy xe máy.
7. Ngoài ra, form xe: cũng tương đối ổn, chỉ cần chăm chút xíu là bạn sẽ có con xe ko đến nỗi lạc hậu thời trang, vd dán nóc đen panorama, dán đèn hậu đen khói...

Tôi ko muốn so sánh nhưng với tôi thì nó tốt nhất cùng phân khúc, cùng tuổi đời... quá nên mua cho 1 chiếc xe gia đình với đk kte tàm tạm.
Cám ơn bài viết rất chi tiết của bạn!

Tập Lái
8/4/22
2
3
3
47
Bác ơi, em với bác vimaru đang tạo group tiida chém gió. Nếu được thì bác info zalo em add vào ae mình chia sẽ chơi nhé ạ hihi
Có nhóm Tiida chưa các bác, ae trao đổi và học hỏi kinh nghiệm nhỉ?

• Like
Reactions: sailing
Tập Lái
8/4/22
2
3
3
47
Chào các bác
Em nghe nhiều cmt tốt và quyết định lấy Tiida 2008 nhập Nhật vừa được 2 ngày, mạn phép chia sẻ vài ý kiến sau 2 chuyến đi trải nghiệm em nó như sau:
- Đánh giá vận hành: phải nói thật là việc vận hành rất khá. Xe đi chắc, máy êm và thoát máy, tất nhiên với tuổi đời như em nó thì không thể mang ra so sánh với cùng phân khúc xe mới tương tự, nhưng cùng đời xe cũ thì nó ăn đứt hết các hãng. Tiida xứng danh là chiếc xe của người Nhật, thực dụng và hiệu quả, rộng rãi, thoáng, ngồi ghế lái có góc quan sát cực tốt, không bị khuất góc A cố hữu như ở nhiều dòng xe khác. Chạy cao tốc Hà Nội - Ninh Bình 4 người lớn 1 thiếu niên, vít 100km đầm chắc, độ ồn chấp nhận được, điều hòa mát và cả hành trình không ai thấy mệt mỏi.
- Đánh giá mức tiết kiệm nhiên liệu: đổ 500k xăng cả đi cả về gần 300km hết 1 nửa, vậy tiết kiệm hay không là các bác biết liền.
- Đánh giá nội thất, trang bị: cá nhân mình thấy như vậy là đủ, CD, FM gương chỉnh điện, điều hoà cơ, số tự động ... Xe Nhật vẫn vậy, không màu mè nhưng vẫn làm hài lòng khách hàng và triết lý sâu sắc của họ là làm cho người ta thấy cần đến nó chứ không phải thích nó thì mới mua. Quá đúng!
Và điều đặc biệt nhất đó là khung gầm tốt, khoang rộng, chỗ ngồi dễ chịu cho tất cả các vị trí để cả hành trình dài mà vẫn đảm bảo sức khỏe ổn định cho cả nhà.
Tks các bác!

Hạng C
9/6/08
866
5.236
93
Chào các bác
Em nghe nhiều cmt tốt và quyết định lấy Tiida 2008 nhập Nhật vừa được 2 ngày, mạn phép chia sẻ vài ý kiến sau 2 chuyến đi trải nghiệm em nó như sau:
- Đánh giá vận hành: phải nói thật là việc vận hành rất khá. Xe đi chắc, máy êm và thoát máy, tất nhiên với tuổi đời như em nó thì không thể mang ra so sánh với cùng phân khúc xe mới tương tự, nhưng cùng đời xe cũ thì nó ăn đứt hết các hãng. Tiida xứng danh là chiếc xe của người Nhật, thực dụng và hiệu quả, rộng rãi, thoáng, ngồi ghế lái có góc quan sát cực tốt, không bị khuất góc A cố hữu như ở nhiều dòng xe khác. Chạy cao tốc Hà Nội - Ninh Bình 4 người lớn 1 thiếu niên, vít 100km đầm chắc, độ ồn chấp nhận được, điều hòa mát và cả hành trình không ai thấy mệt mỏi.
- Đánh giá mức tiết kiệm nhiên liệu: đổ 500k xăng cả đi cả về gần 300km hết 1 nửa, vậy tiết kiệm hay không là các bác biết liền.
- Đánh giá nội thất, trang bị: cá nhân mình thấy như vậy là đủ, CD, FM gương chỉnh điện, điều hoà cơ, số tự động ... Xe Nhật vẫn vậy, không màu mè nhưng vẫn làm hài lòng khách hàng và triết lý sâu sắc của họ là làm cho người ta thấy cần đến nó chứ không phải thích nó thì mới mua. Quá đúng!
Và điều đặc biệt nhất đó là khung gầm tốt, khoang rộng, chỗ ngồi dễ chịu cho tất cả các vị trí để cả hành trình dài mà vẫn đảm bảo sức khỏe ổn định cho cả nhà.
Tks các bác!
Chúc mừng bạn đã có lựa chọn đúng trong tầm tiền, Tiida là một chiếc xe tốt, mình đã sử dụng một chiếc trong hơn 10 năm và rất hài lòng (chiếc xe màu vàng ở phía trên).