Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Cám ơn bác, bác làm em hứng để chia sẻ a e về cung đường ngắn SG-NT-Tây Nguyên để a e phượt hè này

Cung Sài gòn - Phan Thiết
Từ SG - đi Cao tốc LT - Dầu giây - QL1 đi Phan Thiết là cung đường của xe khách.
Từ SG bác đi theo cao tốc đến Long Thành rẽ vào QL51 đi Bà Rịa, từ đây có 2 hướng đi theo đường biển: 1. Đi theo Bà Rịa - Long Hải - Hồ tràm... và men theo đường biển thẳng tiến Phan Thiết (qua Lagi, Hàm Thuận Nam), 2. Rẽ ngay Phú Mỹ (gần chùa Đại Tòng Lâm) đi thẳng khoảng 2-3km rẽ trái đi Tóc Tiên- Hắc Dịch và đi thẳng đường số 1 rồi theo QL55-DT709 (Lagi) từ đó mới đi Phan Thiết theo cung đường ven biển. Chú ý bắn tốc độ gần khi ra khỏi thị trấn Lagi khoảng 3km.
Ở cung đường này, các bác có thể nghỉ đêm ở Hồ Tràm, hoặc là đến Hàm Thuận Nam có rất nhiều resort giá cả hợp lý mà lại sát biển, vừa tắm biển vừa nghỉ dưỡng nữa.

Cung Phan Thiết - Phan Rang

Từ Phan Thiết thì bác chạy thẳng ra Mũi Né chơi bời & khám phá (các bác cứ Agoda mà chọn resort phía biển nha, đừng chọn phía trái chỉ ở thôi chứ mỗi lần tắm biển chẳng biết làm thế nào).
Ở Mũi Né, các bác đi đồi cát buổi sáng sớm, uống dừa 3 nhát, ăn tối ở quán cây bàng... đi chơi ở Bàu Trắng là bàu nước ngọt giữa sa mạc vừa độc đáo vừa đẹp mắt.
Từ đó các bác đi tiếp ra Phan Rí theo đường biển, đường đôi đẹp như trong phim, các bác tha hồ đạp hết ga cho sướng nhé, tuy nhiên đường này chỉ cho 80km/h thì phải. Ra đến Phan Rí thì rẽ trái khoảng 1km là ra QL1, còn bác cứ đi rẽ phải tiếp và men theo đường biển DT716 đi xuyên qua thị trấn Liên Hương rồi sẽ có đường ra (sau khi qua khỏi cánh đồng trụ điện gió) (trước khi đến Liên Hương khoảng 3-4km, ngay dọc biển có các quán ăn hải sản làng chài vừa sát biển vừa sát đường. Các bác ghé ăn trưa và nghỉ ngơi vừa ngon, vừa mát, lại có võng nữa, sau đó mua ít ới "cứt chim", loại nhỏ như hạt thóc vừa thơm và ngon lạ thường), ra QL1 bác đi qua Nhiệt điện Vĩnh Tân, đến địa phận Ninh Thuận và qua khỏi cảng Cà Ná (Ghé nhà hàng Biển Xanh vừa ngon và lại có bãi tắm nhỏ xinh, biển xanh trong vắt), qua khỏi cảng Cà Nà khoảng vài km là lại có đường đi ven biển tiếp. Cung đường này đi hơi chán vì ít nhà, nhưng đó là trải nghiệm tuyệt vời về 1 vùng đất đặc trưng của Ninh Thuận, cát và nắng và cảnh vật thật là hiền hòa.
Ra đến Phan Rang tháp chàm, bác có thể nghỉ tại Long Thuận resort (phù hợp cho group, giá cả vừa phải nhưng đồ ăn thì ko ngon) hoặc ở TTC resort (đẹp và cũng khá sang so với các resort còn lại, ăn ngon, nhà hàng sát biển vừa tắm vừa ăn và relax cùng gia đình, có khung cảnh hữu tình cây cối xanh biết).
Sau đó khởi hành đi Vịnh Vĩnh Hy - Đảo Bình Hưng bằng đường biển tiếp, qua các cánh đồng nho, các bác dừng lại mà thưởng thức nho Ninh Thuận hoặc làm ít rượu cầm theo để nhâm nhi, hehe, sau đó sẽ đi qua 1 ngọn đèo (trái là núi, phải là vực và biển, tuy nhiên cũng khá an toàn), có thể nói đây là cảnh đẹp hơn cả Hải Vân quan, có những khúc khủy tay và đường thì cũng khá rộng. Trên đèo, các bác thấy đảo Bình Hưng hiện lên như 1 vùng đất đầy tự lực với các bè hải sản, các con tàu đậu dọc eo biển thấp thoáng trong ánh nắng làm mình tưởng nhớ đến bài thơ của Bà Huyện thanh quan.
Thực sự mình chưa khám phá thị trấn vịnh Vĩnh Hy, chỉ ghé vào làm ly nước và lại tiếp tục hành trình đi đến bến tàu đảo Bình Hưng. Sau khi qua vịnh Vĩnh Hy, các bác sẽ tiếp tục leo đèo, vừa quanh co, vừa ngoạn mục.
Vừa đổ đèo là các bác thấy ngay 1 con đường rất to, rất nhiều bảng quảng cáo "bè hải sản...", các bác cứ mạnh dạn chạy xe ô tô vào (vé vào cửa cả người và xe khoảng 50k, còn việc mình chọn ngồi bè nào ăn hải sản thì họ sẽ đưa đến bè đó miễn phí, hoặc có thể ngồi thẳng ra đảo Bình Hưng thưởng thức 1 đêm tịnh dưỡng với người iu chẳng hạn. Ngồi bè vừa mát, vừa bập bềnh, vừa rẻ và tươi ngon nữa, ai biết bơi thì mang theo đồ bơi tắm biển hoặc câu cá trên bè cũng được.
Sau khi tịnh dưỡng ở Đảo Bình Hưng hoặc bè hải sản, các bác men theo 1 con đường duy nhất ra Cam Ranh, qua khỏi Coopmart Cam Ranh khoảng 5-7km là có đường rẽ phải vào biển Mỹ Ca, đi vào vùng Hải Quân 4, rẽ trái đi theo đường sân bay và bãi dài, thẳng tiến về Nha Trang, vừa hết biển bãi dài, ngay dưới chân đèo, các bác ghé phải vào làng chài và bãi biển tự phát (cũng khá sạch và đẹp nữa), thưởng thức hải sản và tắm biển tiếp trước khi vào Nha Trang.
Nha Trang: tắm bùn Tháp Bà (là bùn thiệt và khoáng nóng thiệt, còn lại i-resort và trăm trứng là bùn xe tải chở đến, nước thì lạnh ngắt), ăn Hải Sản (quán Thiên Phước, cách Nha Trang theo đường biển khoảng 5km về phía Bắc, ngồi nhà sàn ra biển ăn hải sản, ngắm Nha Trang về chiều, thưởng thức không khí tĩnh lặng và yên bình, khá là hay cho 1 nhóm vài gia đình ngồi ăn và trò chuyện. Bánh căn, Bún cá "Chung" thì ghé tháp bà, vừa ngon vừa rẻ. Còn lại các món ăn chơi khác như Vinpearl, Sailing Bar... thì các bác tự khám phá nhé.

Từ Nha Trang, các bác chọn cung đường đi Daklak hoặc Đà Lạt tùy nhé,

Cung đường Nha Trang - Đà Lạt: đi theo cung đường đèo Liên Khương, trước khi đi kiểm tra đèn pha, đèn khẩn cấp... để khi lên đèo các bác sẽ dùng đến dù ban ngày hay đêm. Cứ như mình đang ở trên trời, sương mù lúc tỏ lúc mờ. Cung này đẹp nhất là khoảng 20km đi qua đèo, và các bác sẽ chẳng thấy nơi nào khác có được cảnh vật núi rừng đan xen trùng điệp và hoành tráng đến vậy. Lên đến Đà Lạt thì các bác chắc rành hơn mình, hihi. Chỉ là khuyến cáo các bác về Sài Gòn thì cứ QL20, đừng đi theo đường tỉnh lộ 713 đi qua Bắc Ruộng-Đức Linh-Xuân Lộc - SG (Từ Bảo Lộc qua khỏi đèo Bảo Lộc 3km) mà hối hận (đường xấu kinh khủng, đổ đèo như đổ thác, cua gấp vào bậc nhất như các cung đường phía Tây Bắc, chỉ có những xe tải nhỏ chở củi và xe gầm cao muốn khám phá), hoặc các bác có thể tự tin đi QL55 về Bà Rịa.

Cung đường Nha Trang - Daklak: hơi xấu chút xíu khi qua khỏi thị trấn Ninh Hòa, còn lại cứ túc tắc mà theo QL26 thẳng tiến Ban Mê, qua khỏi đèo Phượng Hoàng (dài khoảng 20km) là coi như địa phận Daklak rồi các bác ạ. Các bác khám phá nhé (hồ Lak, buôn Đôn), trên đường về các bác nhớ ghé thác Dray-sap (có thể nói là thác to nhất VN, nước chảy cuồn cuộn vào mùa mưa, các bác thấy hình ảnh thác thường xuất hiện trong các bài Karaoke Nice) khi qua khỏi Daklak khoảng 15km, thuộc địa phận Daknong, tham quan thác và cưỡi voi (khuyến cáo các bác chớ có bén mảng lên thượng nguồn thác vào mùa mưa nhé), có thể nghỉ đêm ở Nhà dài (ở chung mọi người, mỗi người 1 giường và mùng riêng, sạch và thơm mùi thảo mộc) hoặc Hotel (cũng cỡ 3*, sạch và tươm tất lắm) ngay tại cửa vào thác, tối đến mua ít thịt, trứng, khoai... mà ở lại khách sạn 1 đêm, tối đến đốt lửa làm BBQ cũng tuyệt (nhớ mang theo kem chống muỗi nha), hoặc có thể gọi nhà hàng ở đây làm cho bác món gà, các bác ăn sẽ nhớ mãi gà Tây nguyên nó khác gà Sài gòn ra sao. Sáng dậy bác chạy ra QL14, đi khoảng 5km có quán bún bên trái ăn sáng vừa ngon và rẻ nữa.
Theo QL14 về Sài Gòn đường khá đẹp, nhưng khá nguy hiểm, do là đường xuyên Á nhưng lại ko có dải phân cách cứng, các bác cố giữ line mình đừng có lấn trái nhé. Còn từ Daknong về SG thì mình chưa khám phá.
Chúc các bác thượng lộ binh an và có 1 chuyến phượt ấn tượng hè này nhé.
Hay quá bác. Năm nay e được nghỉ hè 10 ngày, cũng đang tính làm chuyến Nha Trang. Cám ơn bác

• Like
Reactions: dungmokeys
Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Kaka ngẫu hứng thôi đã từ chối rồi ko có dự định đi, đến sát ngày bị trục trặc vé tàu máy bay sao đó thế là mấy ae cùng cty hội ý nhanh..... quất. Sáng hôm sau lên đường, chiều muộn hôm trước còn tranh thủ về nhà xách xe ra Vui nhờ kiểm tra & châm lại nước giải nhiệt cho yên tâm.
Ngày đầu quất đờ rét hơn 500km ra tới Dốc Lết cũng "dun" bỏ xừ kaka, máy móc nước nôi thì ko lo rồi chỉ lo mấy sợi dây cuaro gần 2 năm chưa thay sợ bứt bất tử. Mãi cho đến hôm sau bồi tiếp 200km ra tới Quy Nhơn vẫn phé phé lúc đó mới yên tâm biết là em nó chịu đc 'nhiệt", nói thiệt lúc đó hứng lên mà rủ ra tới Đà Nẵng - Huế cũng chiến :). Bận về chạy tự tin hơn hẳn kaka.
Biển Dốc Lết.
View attachment 732352 View attachment 732353 Leo Đèo cả.
View attachment 732348 View attachment 732349 View attachment 732350
@duy76vn Kỳ Co Bình Định vầy được hông?
View attachment 732315
Mới làm máy đi dữ quá

• Like
Reactions: dungmokeys