Hạng D
14/8/11
4.167
87.979
113
Anh @Liembk !!!
Nhà mình có gien bệnh thoái hóa đốt sống cổ thì phải. ai cũng bị .
Anh Tư mình, 5,6 năm trước ( 53 t ) đang đánh tennis ngon lành thì tê tay và khó khăn trong điều khiển . Đau từ cổ đến vai, đau đầu.
Mình dẫn ảnh lên 115 gặp anh bạn là trưởng khoa trấn thương thể thao, ảnh gọi luôn một trưởng khoa thần kinh nữa đến phòng. Cho đi chụp MRI. Hai bác xem xong bảo muốn hết phải mổ.
Trước đó, cơ quan mình có một anh mổ bệnh này ở Chợ Rãy về suội lơ luôn. nên mình sợ. Bảo ảnh đi kéo cổ và xoa bóp tập vật lý trị liệu ở chỗ một bác sỹ BV 175. Vậy mà làm một thời gian sau ảnh bớt bệnh. Đi đánh tennis lại được.
m6. là út nhưng gần đây cũng bị. Nếu mình dừng thể thao ( Tennis, bơi , ...... ) thì một thời gian sau sẽ đau vai, tê dọc theo cánh tay, đau đầu.......
Kể dài vậy để anh @Liembk thấy :
1- chưa chắc mổ đã tốt, có cách kéo cổ và tập vật lý trị liệu có khi ổn hơn.
2- Thể thao rất quan trọng trong bệnh này . các môn tốt là bơi, bóng bàn, tennis, xà đơn....
Chúc anh mau khỏi bệnh !!
( Nếu anh quan tâm mình sẽ hỏi anh Tư mình số bác sỹ BV175 )
@Liembk !!
Ngay bây giờ trước khi gặp bác sỹ hay khám chữa gì , bất cứ lúc nào rảnh, anh lấy hai tay chà sát vào nhau cho nóng rồi xoa bóp đằng sau cổ dọctừ gáy suống và từ vai xuống cánh tay. Thêm động tác gập cổ và xoay đầu thành một vòng tròn. đầu tiên nhẹ nhẹ sau tăng dần lên.
Đảm bảo sẽ cải thiện rất nhiều đấy !!

Hạng C
12/4/13
832
11.171
93
@Liembk !!
Ngay bây giờ trước khi gặp bác sỹ hay khám chữa gì , bất cứ lúc nào rảnh, anh lấy hai tay chà sát vào nhau cho nóng rồi xoa bóp đằng sau cổ dọctừ gáy suống và từ vai xuống cánh tay. Thêm động tác gập cổ và xoay đầu thành một vòng tròn. đầu tiên nhẹ nhẹ sau tăng dần lên.
Đảm bảo sẽ cải thiện rất nhiều đấy !!
Anh thông thái vậy cho em hỏi xí đuoc kg? Cái mông bên phải của em đầu tháng thì nôm nó còn lùm lùm! Cuối tháng nó xẹp lép là lý do sao anh? Có cách nào điều trị kg??

Hạng B2
24/10/04
195
1.902
93
saigon
Anh thông thái vậy cho em hỏi xí đuoc kg? Cái mông bên phải của em đầu tháng thì nôm nó còn lùm lùm! Cuối tháng nó xẹp lép là lý do sao anh? Có cách nào điều trị kg??
Đổi ví qua túi trái hoặc để cho nó lép cả 2. Em hết phần trả lời!

Hạng D
12/9/09
1.790
63.684
113
Sai Gon
Mình lạnh chanh xí.
Bớt đi, từ 5 phát chất như nước cất/ đêm.
Giờ 2 đêm 1 phát thôi.
:rolleyes:

Hạng B2
6/3/19
218
30.664
93
Mà em bị thoái hóa đốt sống cổ. Nhớ trong CNL có mấy bác đã từng chia sẻ về căn bệnh này, nhưng em tìm không thấy. Bác nào biết chổ điều trị tốt chỉ giúp em.
Em xin cảm ơn.
Mấy anh trên tư vấn hết rồi, nếu không hết bịnh anh nên ra chùa Ba vàng!