Luật Giao Thông ô mắc võng đi sao các bác?

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Bữa bác nào nói lấy mấy bài báo của ông này để cãi với xxx thì vào mà xem.

Hạng B2
18/3/15
130
73
28
45
Công nhận LS trả lời khó hiểu quá
Em hiểu bác LS nói có 2 ý:
  1. Vạch mắt võng theo Quy chuẩn 41 là màu vàng => Trường hợp này vạch màu trắng, nên lái xe con kia không vi phạm lỗi dừng trên vạch mắt võng này.
  2. Đường một chiều nhiều làn, thì xe cơ giới (ô tô) phải đi làn bên trái, xe thô sơ đi làn phải => Trường hợp này, xe con dừng và đi ở làn bên phải, nên bị phạt lỗi sai làn đường
Nội dung chỉ có vậy, nhưng bài báo đưa chi tiết vạch mắt võng vào làm rối người đọc.

Nhân tiện, em tra vạch mắt võng màu vàng là vạch số 52 trong Quy chuẩn 41 các bác ợ.

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Ô tô chỉ không tuân thủ vạch kẻ đường chứ không sai làn.

Hạng B2
5/12/14
268
358
63
42
Theo luật sư thì là lỗi sai làn dựa vào điểm 2, điều 13 luật giao thông đường bộ đó

Tập Lái
11/8/14
17
42
13
Theo em thì sai làn rồi ạ, cái này khỏi cãi. Đường 1 chiều có nhiều làn đường, xe cơ giới đi làn bên phải thì sai luật rồi.

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Theo em thì sai làn rồi ạ, cái này khỏi cãi. Đường 1 chiều có nhiều làn đường, xe cơ giới đi làn bên phải thì sai luật rồi.
Chịu khó đọc thêm nữa đi bác, trên os nhiều bài vấn đề này.

Tập Lái
11/8/14
17
42
13
Chịu khó đọc thêm nữa đi bác, trên os nhiều bài vấn đề này.
Cảm ơn bác. Có lẽ em chưa đọc đủ, bác trích dẫn hộ em vài bài được không ạ? :)
Em chỉ nghĩ bình thường có thể trích dẫn rằng đường 2 chiều, hoặc ô tô = xe máy = xe cơ giới để tranh luận về việc được phép đi làn trong. Còn đây là đường 1 chiều, 3 làn, không có 411 + 412, nên em quy về phải tuân thủ khoản 2 điều 13, xe thô sơ đi làn phải trong cùng, còn lại dành cho xe cơ giới. Theo em nghĩ tuân thủ ở trường hợp này còn thể hiện văn hóa giao thông nữa.
Nếu có gì chưa đúng bác cập nhật giúp em, học hỏi cả ạ.

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Cảm ơn bác. Có lẽ em chưa đọc đủ, bác trích dẫn hộ em vài bài được không ạ? :)
Em chỉ nghĩ bình thường có thể trích dẫn rằng đường 2 chiều, hoặc ô tô = xe máy = xe cơ giới để tranh luận về việc được phép đi làn trong. Còn đây là đường 1 chiều, 3 làn, không có 411 + 412, nên em quy về phải tuân thủ khoản 2 điều 13, xe thô sơ đi làn phải trong cùng, còn lại dành cho xe cơ giới. Theo em nghĩ tuân thủ ở trường hợp này còn thể hiện văn hóa giao thông nữa.
Nếu có gì chưa đúng bác cập nhật giúp em, học hỏi cả ạ.
Có quy định nào bắt buộc ô tô phải đi khác làn phải trong cùng?
Bác search các bài "điều 13" sẽ ra các bài bàn luận.
Ở đây mình nói về luật trước, văn hoá giao thông là chuyện khác. Mình nên hiểu quyền của mình đến đâu, và sau đó sử dụng quyền đó sao cho văn minh thì mới là vấn đề của văn hoá. Nhưng không đem văn hoá ra nói với xxx được.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
vạch mắc võng này HN có nhiều chứ trong Nam ko thấy
vạch mắc võng đại khái là cấm dừng cấm đậu cấm đi thẳng trên vạch, bắt buộc quẹo phải dù đèn đỏ hay xanh
vụ này cũng tranh luận nãy lửa rồi,dừng trên đó thì chắc chắn lỗi rồi,chỉ có việc đi thẳng bị lỗi gì thôi
theo em là lỗi ko tuân thủ bb vạch kẻ,

• Like
Reactions: ferrari_f1