Hạng D
19/10/06
2.225
12.283
113
Ờ , về ghé Võ xá mua ít chai rịu tặng bọn cnl nhen Anh

Ngoài chuyện uống nước thì ăn nhậu như thế nào?

Mỗi bữa cơm chiều cả đoàn 12 anh đc cấp 2 lít rượu gạo cực thơm, đúng 2 lít không hơn không kém. Ngày đầu tiên, do bị vắt kiệt sức nên đoàn 12 người còn dặt dẹo với 2 lít rượu gạo, ngày thứ 2 không bị bào thể lực nên tầm 30 phút đã hết rượu.

Anh em trong đoàn dụ dỗ mãi nhưng các em porter vẫn ko đem rượu ra nữa, chắc do quy định nghiêm từ trên, rượu để khách vui vẻ chứ ko để say xỉn ... nhiều chuyện ko hay xảy ra.

Phải công nhận rượu nấu tại chỗ thơm thật, em ko biết uống nhưng cũng nhấm đc vài hớp khà...khà...khà...

20160507_041100-jpg.467359

Hạng D
19/10/06
2.225
12.283
113
Đi Tú Làn đem theo cái gì? Không để vật dụng mình sử dụng ngoài tour Tú Làn, chỉ tính bắt đầu từ lúc mình có mặt ở văn phòng Oxalis cách hang KinhKong 2km thì cần gì?

• 1 áo, 1 quần dài, 1 giày, 1 vớ, 1 mũ mềm mặc lúc đi rừng, lội hang. Nói chung là 1 bộ để action trong cả 3 ngày. Đừng chơi theo kiểu mỗi ngày 1 bộ hoặc khi ướt thì thay vì hầu như là ướt nhẹp lúc đi.
  • 1 bình nhựa đựng nước lúc đi, Oxalis cung cấp bình sắt. Cái vụ nước là cái ngu xuẩn nhất của em trong chuyến này, ngày đầu khó nhất thì em đem 1 bịch 2l nước + 1 chai 0.75l nước + 2 chai trà xanh ) độ. Nhiêu đó nước đã đè lên vai em suốt 1 ngày đằng đẵng leo dốc leo đèo. Khi action các bác chỉ cần 1 chai nhựa 1l là đủ.
  • máy chụp hình, pin sạc, dây sạc, ... nói chung là thiết bị hỗ trợ chụp hình. Gặp chỗ nước sẽ cho vào 1 cái thùng 1 porter sẽ vác giúp qua, hết nước lại lôi ra chụp choẹt
  • HDV có đem theo thuốc cơ bản, mình có thể tự đem theo thuốc cá nhân, vd thuốc huyết áp. Có thể đem 1 lọ C sủi nhấm nháp trước khi xuất phát. Thuốc chống muỗi, rửa tay, chống vắt gì đó Oxalis cũng đã chuẩn bị.
  • Những cái linh tinh thì hầu như không cần, em mua mấy bịch kẹo chuối, bánh + 3 gói lương khô nhỏ, mấy cái này nó càng trì nặng lên đôi vai gầy của em trong ngày đầu tiên. Những cái này mình đem theo vô ích vì HDV đã chuẩn bị sẵn rồi.
  • 1 áo, 1 quần sọt, 1 giày sandal lúc ở camp. tất cả những gì mình cần sử dụng ở camp sẽ bỏ vào 1 túi nylon porter vác giúp đến camp. Em để ý ngày thứ 2 khi có kinh nghiệp anh em trong đoàn tống hết cho porter vác, ngày thứ 3 có anh còn đi mình không.

Nói chung càng tối giản càng tốt, ngày đầu cái balo em phải trên 8kg về đến camp cái vai muốn rời ra khỏi thân lun. Ai cận phải mang mắt kiếng thì cột dây vô gọng cho đừng rớt, đừng như anh Hà đi khắp rừng kiếm mắt kiếng tội lắm.

Mấy ý trên là mùa khô này, còn khi mưa khi lạng thì em ko biết à nha.

Hạng D
19/10/06
2.225
12.283
113
Trong tất cả các loại hình đồi núi, đồng bằng, sông suối...
Thì giày lính là vô địch, 1 đôi 100k chợ Dân Sinh bán đầy,
Leo Fan bằng đôi này trong khi mấy anh giày 3-4tr nằm la liệt dọc đường,
Thậm chí mình đạp vào bãi cứt trâu, đứng yên 30giây mà chả hề hấn gì :)

View attachment 467735

em đã mang giày lính khi đi tập luyện Đồng Trường cùng nhóm, giày lính có 2 nhược điểm:
- quá cứng, rất dễ làm chân phồng rộp, hôm đi Đồng trường em bị rộp gan bàn chân, bị nhẹ nhưng rất khó chịu, nếu đi 2,3 ngày sẽ khó chịu hơn nhìu. Có thể mua lót giày loại tốt để hạn chế vấn đề này nhưng vẫn có thể dộp phần cạnh phía trên.
- không bám, gai giày lính khá trơn ko chú ý dễ trượt đá

Nếu đã quen giày lính rồi thì quá tốt gì giá rất rẻ.

Mình thì cầu kỳ vậy chứ mấy bạn HDV & porter thì đơn giản hơn rất nhìu, cứ giày nhựa 25k mà đi khắp rừng.

• Like
Reactions: Ha Sonata
Hạng D
29/11/06
2.951
38.086
113
53
em đã mang giày lính khi đi tập luyện Đồng Trường cùng nhóm, giày lính có 2 nhược điểm:
- quá cứng, rất dễ làm chân phồng rộp, hôm đi Đồng trường em bị rộp gan bàn chân, bị nhẹ nhưng rất khó chịu, nếu đi 2,3 ngày sẽ khó chịu hơn nhìu. Có thể mua lót giày loại tốt để hạn chế vấn đề này nhưng vẫn có thể dộp phần cạnh phía trên.
- không bám, gai giày lính khá trơn ko chú ý dễ trượt đá

Nếu đã quen giày lính rồi thì quá tốt gì giá rất rẻ.

Mình thì cầu kỳ vậy chứ mấy bạn HDV & porter thì đơn giản hơn rất nhìu, cứ giày nhựa 25k mà đi khắp rừng.

Mấy ông văn phòng thì giày dép khí thế, ngồi thở hồng hộc,
Mấy anh Porter thì dép nhựa, gùi đồ, nhảy nhót như chim từ mỏm đá này sang mỏm khác :)

O.S Chinh phục Tú Làn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
19/10/06
2.225
12.283
113
Xem ra đi hang động ở Quảng Bình đỡ vụ thời tiết hơn,
Chui vào hang thì ko bị mưa, có gì ngập cửa hang thì lặn ra :)

Fan mà được trời ko mưa thì ngon lành,
Còn mưa thì vừa mệt, vừa nguy hiểm
Vài hình lũ quét năm leo Fan 2013

Lúc đi thì thanh bình xinh đẹp

View attachment 467810

Hôm sau quay về thì mưa lớn, lũ quét 1 phát có 1 chú bị cuốn phăng, may vớ vào cành cây kịp

View attachment 467811

Về lũ quét thì QB không kém cạnh bất cứ tỉnh nào trong nước đâu, xung quang khu vực Tú Làn 4 bề núi chắn nên mưa lớn nước không đường thoát lũ lên kinh hoàng lắm. Nói chuyện với mấy anh porter nghe kể chuyện lũ thấy xót xa, nhà cửa tài sản mất hết chỉ lo cứu người, trên đg vào Tú Làn người ta dựng 1 cây thước đo lũ cao hơn cột điện.

Bên dưới là nhà chống lũ của bà con, lũ lớn thì chỉ có người phi lên đó tìm cách thoát mà thôi

20160506_091831-jpg.467132

• Like
Reactions: thietbiloc