Hạng C
13/10/09
666
304
63
cpkhanhhung nói:
Tuy nhiên, có 1 vấn đề em muốn hỏi là sau khi quẹo thì 4B vào lane 2B rồi từ từ chuyển về lane 4B hay quẹo thẳng vào lane 4B?

Theo em hiểu thì theo luật mình phải vào các lane dành cho 4b ngay, nhưng có 1 số ngã 4 và 1 số tình huống muốn vào lane 4b ngay rất khó.

Tập Lái
9/12/11
7
0
0
củ cải nói:
SỢ nhất là qua mấy khu mới chạy lần đầu, đến chổ cần quẹo mà quên khg nhìn bảng, rồi lại thấy mấy chú đó bên kia ngã tư ..... thôi, e chạy thẳng luôn cho chắc :), heheh, nhiều lúc thấy chạy xe mệt hơn 2b nhiều.
Được cái này mất cái kia bác à. An toàn thì phức tạp :)

Hạng D
12/9/09
1.010
11
38
cpkhanhhung nói:
Tuy nhiên, có 1 vấn đề em muốn hỏi là sau khi quẹo thì 4B vào lane 2B rồi từ từ chuyển về lane 4B hay quẹo thẳng vào lane 4B?
Về luật thì bắt buộc bác phải chuyển vào line 4B ngay khi ra khỏi giao lộ..Nhưng..lại là nhưng..đặc thù tại 2 đô thị loại đặc biệt là HCM và HN (VOV) :D thì bác có thể linh động chuyển vào line 2B rồi lại từ từ signal chuyển sang line 4B...Bác vẫn phải ưu tiên,nhường đường cho xe đang lưu thông trong line 4B..Tốt nhất ở tình huống này bác cứ dừng vào line 2B rồi đừng signal chờ cho đến khi có thể vào được line 4B...Cách này là để tránh nằm "ăn vạ" ngay giữa giao lộ,dễ làm mồi cho quỷ dữ :D..
Em thí dụ điển hình là cầu Nguyễn Văn Cừ hướng từ Q4 sang Q1..Nhiều bác chui từ Đại Lộ Đông Tây rất khó khăn khi chen vào line 4B lại,nhiều bác lại vừa signal vừa rà rà lăn bánh..rà mãi đến giao lộ Trần Hưng Đạo thì có 2 thằng đệ bước ra "dìu" vào..Thoát được quỷ đói thì cũng dính cái Camera ghi hình tòn ten trên cột đèn,thế là tháng sau có hình gửi về,kèm biên bản xử phạt...

Hạng F
11/1/10
6.130
60.791
113
Mita nói:
cpkhanhhung nói:

Theo em hiểu thì theo luật mình phải vào các lane dành cho 4b ngay, nhưng có 1 số ngã 4 và 1 số tình huống muốn vào lane 4b ngay rất khó.
Bác có thể trích dẫn được ko? Em vẫn thường quẹo phải vào lane 2B, chỉ lăn tăn trong trường hợp CS thổi thì giải thích thế nào. Em nghe thằng em VK Mỹ nói là ở bển quy định rõ ràng là luôn luôn vào lane gần nhất, kể cả quẹo trái hay phải. Em thấy làm như vậy hợp lý hơn vì sẽ giảm bớt thời gian xe 4B vuông góc tim đường.

Hạng D
18/12/06
1.692
1.671
113
Nếu mình đi từ vòng xoay hàng xanh đến Đinh tiên Hoàng (ĐTH) rồi quẹo phải để đi trên ĐTH thì mình đi sao cho khỏi bị xxx vịn vậy các bác ?
- Quẹo phải xong xin nhập vô len ngoài cùng bên trái liền (cái này em thấy hình như
không ổn vì phải ép các bác từ hướng trái tới).
- Quẹo phải xong đi ở len giữa 1 đoạn rồi từ từ xin ra len ngoài trái.
Em cám ơn các bác.

Hạng C
13/10/09
666
304
63
cpkhanhhung nói:
Mita nói:

Bác có thể trích dẫn được ko? Em vẫn thường quẹo phải vào lane 2B, chỉ lăn tăn trong trường hợp CS thổi thì giải thích thế nào. Em nghe thằng em VK Mỹ nói là ở bển quy định rõ ràng là luôn luôn vào lane gần nhất, kể cả quẹo trái hay phải. Em thấy làm như vậy hợp lý hơn vì sẽ giảm bớt thời gian xe 4B vuông góc tim đường.
Dạ em nói là theo em hiểu mà Bác. Nếu mà mình quẹo vào và đi trên lane 2b thì mình đã đi sai phần đường rồi( mặc dù Bác đang chờ để ra), nếu xxx khó thì mình cũng potay.
Còn ở Mẽo thì đường có nhiều lane cho xe hơi và đương nhiên Bác sẽ vào lane nào gần nhất thôi, nếu Bác phang lane ngoài ngay thì thằng sau đi thẳng nó ủi Bác ngay. Ở Vn cũng vậy, với những đường nhiều lane cho xe hơi thì Bác cứ từ từ tấp lane trong vô tư rồi muốn ra lúc nào thì ra.

Hạng C
13/10/09
666
304
63
LEXUS GS nói:
Nếu mình đi từ vòng xoay hàng xanh đến Đinh tiên Hoàng (ĐTH) rồi quẹo phải để đi trên ĐTH thì mình đi sao cho khỏi bị xxx vịn vậy các bác ?
- Quẹo phải xong xin nhập vô len ngoài cùng bên trái liền (cái này em thấy hình như
<span style=""color: #ff0000;"">- Quẹo phải xong đi ở len giữa 1 đoạn rồi từ từ xin ra len ngoài trái. </span>
Em cám ơn các bác.

Bác được phép làm cái đỏ đỏ vì đoạn này cho 2 lane xe hơi.

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
LEXUS GS nói:
- Quẹo phải xong đi ở len giữa 1 đoạn rồi từ từ xin ra len ngoài trái.
Em cám ơn các bác.
Bác cứ đi theo hai biển sau thì yên tâm. Sau đó muốn chuyển làn thì tùy mình !
Biển trước giao lộ ĐBP và Đinh Tiên Hoàng.

Biển trên Đinh Tiên Hoàng hướng về Võ Thị Sáu

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/10/11
397
73
28
Xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình góp ý giúp em!

Last edited by a moderator:
Hạng D
22/2/10
1.807
125
63
Hòn Ngọc Viễn Đông
Theo em thì trước khi dự kiến quẹo vào chỗ nào, thì ngã 3, ngã 4 phía trước đó các cụ phải theo dõi biển báo, rồi làm theo biển báo thôi. Chứ cứ theo cảm tính mà quẹo thì phiền phức và xốn xiền lắm.
Chỗ này cho phép trộn lane nhưng chỗ kia thì không, chỗ này cho phép vào làn 2B nhưng nơi khác thì không. Cứ theo phân làn mà quất thôi.