Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Bác @captiva_11 đợt này off cho em thọ giáo vụ này với :D em không biết cách chụp được cái hình như bên dưới, mặc dù máy em có chế độ lấy nét đa điểm hẳn hoi. Không hiểu sao em mà focus vô đối tượng này thì đối tượng kia out net ngay (trong hình bên dưới 2 cái hoa 2 bên đều sắc nét)

Bác @onlydalat, cho phép em mượn hình của bác để học hỏi nhé

• Like
Reactions: thangmy
Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
em đi spark,ai không chê thì đi chung với em,hehe

Cảm ơn bác! Như vậy là bác đi 1 mình và bác có thể ghép thêm 3 người nữa phải không bác?
Hiện tại xe em đang phải chở 3 mẫu, em sẽ nhờ bác chở 1 mẫu nhé!?

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Hứa hẹn có sê ri hình đẹp để thưởng thức rồi đây.

Bác và gia đình lần này không đi làm mẫu nữa hả bác, cảnh lần này chắc chắn đẹp hơn ở Bến Xưa nhiều.

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Em xác nhận như trong danh sách nhé bác Captiva_11.
Có thể hỗ trợ thêm khoản make up cho các mẫu kia nếu cần & nếu mẫu of em hứng thú ^^

Thank bác, em đã điều chỉnh ở trang 1. Lần này đi thì các mẫu tự trang điểm và chuẩn bị trang phục, riêng áo dài trắng nếu không có thì sẽ thuê. Nhưng trong quá trình chụp, các mẫu cũng thường xuyên trang điểm lại, chắc chắn sẽ nhờ mẫu nhà bác ra tay đấy!

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Bác @captiva_11 đợt này off cho em thọ giáo vụ này với :D em không biết cách chụp được cái hình như bên dưới, mặc dù máy em có chế độ lấy nét đa điểm hẳn hoi. Không hiểu sao em mà focus vô đối tượng này thì đối tượng kia out net ngay (trong hình bên dưới 2 cái hoa 2 bên đều sắc nét)

Bác @onlydalat, cho phép em mượn hình của bác để học hỏi nhé

vụ này em cũng hóng làm sao 2 bên nét mà ở giữa lại mờ thế he bác Conga

Vụ này cũng không có gì khó 2 bác ạ: nó liên quan đến 1 khái niệm cơ bản là "độ sâu trường ảnh":
- Điều chỉnh độ mở của ống kính (chế độ Av trên Canon) để có độ sâu trường ảnh như mong muốn, độ mở ống kính lớn thì độ sâu trường ảnh nhỏ (mỏng) và ngược lại độ mở nhỏ thì độ sâu trường ảnh sẽ lớn. Những đối tượng nằm "trong vùng độ sâu trường ảnh" thì sẽ rõ (nét) còn những đối tượng khác nằm ngoài vùng "độ sâu trường ảnh" (trước hoặc sau) thì sẽ bị mờ đi (xoá phông trước / sau).
- Việc chọn chế độ lấy nét đa điểm hay 1 điểm không ảnh hưởng đến kết quả: thông thường sử dụng chế độ lấy nét 1 điểm thì mình sẽ chủ động chọn điểm lấy nét theo ý muốn. Còn nếu để ở chế độ lấy nét đa điểm thì máy sẽ tự động chọn điểm lấy nét là đối tượng gần ống kính nhất mà nó trùng vào 1 điểm lấy nét (chứ không phải tất cả các đối tượng ở các điểm lấy nét sẽ cùng nét đâu - em đang nói chụp ở chế độ Av), khi đó thì nhiều khi máy sẽ lấy nét vào điểm mà mình không mong muốn.

Trong trường hợp ở hình trên, 2 bông hoa bên trái và bên phải tuy xa nhau nhưng có cùng khoảng cách đến ống kính, nên lấy nét vào bông bên này thì bông bên kia nằm trong vùng độ sâu trường ảnh nên tự động sẽ nét. Nói có thể hơi khó hiểu vì em nghĩ thế nào viết ra như thế, nhưng hôm tới em sẽ hướng dẫn bác chụp thử 1 vài kiểu để ví dụ là các bác hiểu ngay.

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
Bác và gia đình lần này không đi làm mẫu nữa hả bác, cảnh lần này chắc chắn đẹp hơn ở Bến Xưa nhiều.
Thứ 6 và 7 off Ken rồi nên CN chắc hết cấp quota rồi bác. Ở nhà hóng hình thôi ạ.